Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สร้าง โต๊ะไม้จากยางพารา จ๊อซ จะรับน้ำหนักได้ไหมครับ  

สวัสดีครับ

ผมเป็นคนที่ชอบงานช่างมากๆ คนนึงครับ แต่เครื่องมือก็ยังอยากได้อยู่หลายตัว คือ จิ๊กซอร์ โต๊ะเลื่อย โต๊ะจิ๊กซอร์ เลื่อยวงเดือน .. พอดีผมซื้อตู้ปลามาใหม่ 60"x20"x20"  เลยคัน อยากทำขาเอง.. เลยลงทุนไป 700 ไปซื้อ ไม้ยางพาราจ๊อซ มาทำขา ได้ 2"x2" มา 8 ท่อน ทำเป็นขา แล้ว 1"x2" มาวิ่งเป็นคาน ล่างคานบน มาถึงคำถามเลยครับ

1. ผมให้น้ำหนักทั้งหมดลงบนหัวเสา โดยตรง แล้วทำคาน 1"x2" วิ่งเสมอหัวเสา เชื่อมทุกหัวเสา เลย ส่วนด้านล่างก็ทำคานเสริมความแข็งแรง เรียนแบบ ขาเหล็ก เลยครับ เพียงแต่ขาเหล็กเค้าจะทำคานให้น้ำหนักตู้ปลาลงที่คาน แต่ไม้ผมเอาลงที่เสาไม้เพราะไม้คงสู้เหล็กไม่ได้ ขอถามว่ามันจะรับน้ำหนักไหวไหมครับ

2. เพราะผมพลาดไปซื้อไม้ซะแล้ว ขา 2"x2" 4 ท่อนมาตัด 300 ส่วน เจ้า 1"x2" เค้าไม่แยกขาย เลยซื้อทั้งมัด 275 บาท ทั้งๆ ที่ไม่แน่ใจว่าจะรับน้ำหนักไหวไหม ผมก็ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันว่าทำไมไม่ไปจ้างเค้าซะเลย... ตอนนี้ผมควรตัดใจไปจ้างทำไหมครับ

ขอบคุณที่กรุณาเข้ามาอ่านนะครับ

ปล... ในเวปบอก น้ำหนักตู้ปลา รวมน้ำ ของตกแต่งประมาณ 300-350 กิโลนะครับ  ลงไปที่ขา 8 ขา ก็เท่ากับขานึงรับน้ำหนักประมาณ เกือบๆ 50 กิโลกรัม ต่อขาครับ  ยางพารา จ๊อซ ไหวไหมครับ ผมไม่ได้เอาสูงนะครับ แค่ 40 ซม. เองครับ

จากคุณ : mangkhud
เขียนเมื่อ : 24 ก.ย. 52 03:32:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com