Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นอกเรื่องนะ อยู่บ้านดีดีก็(เกือบ)โดนตบทรัพย์ได้ ระวังหน่อยนะครับ  

เผลอไปสอนโจรเข้าแล้ว เรื่องของเรื่องก็คือ

เช้านี้แถวบ้านไม่มีแดด เลยออกมาตัดแต่งกิ่งไม้แล้วก็มี โทรศัพท์เข้ามา ตอน 10.21 น. โชว์เบอร์ 0212xxxxx  เป็นเสียงเทปแจ้งว่าคุณไปใช้บัตรเครดิตที่ ลาดพร้าวเมื่อคืนเวลา 21.00 มียอด 3600 บาท ให้กด 9 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่ ผมก็ตกใจเพราะ เมื่อคืน 3 ทุ่มนอนตีพุงฟังเสียงฝนตกอยู่ที่บ้านฝั่งธนฯ สงสัยงานเข้า ก็เลย กด 9 แล้วมีผู้ชาย รับสายบอกว่า เป็นเจ้าหน้าที่ ธนาคาร คุณมียอดใช้บัตรเมื่อคืนตามบัตร หมายเลข  4417 xxxx xxxx xxx เราก็ท้วงว่าบัตรเราไม่ใช่เลขนี้ เขาก็ถามว่าเลขอะไร เพราะเป็น ชือ....นามสกุล....(ซึ่งถูกต้อง) แต่บ้านเลขที่ที่เขาแจ้งไม่ตรง ผมเลยถามเลขบัตรประชาชนของผมที่เขามีอยู่ในระบบ ก็ไม่ตรง ผมก็เริ่มเอะใจ ระมัดระวังไม่ให้ข้อมูล แล้วเขาก็วางสายไปว่า จะแจ้ง ตำรวจให้

ไม่ถึง 5 นาที ก็มี เสียงผู้ชายโทรมาจาก private number บอกผม ร้อยโทเกรียงไกร xxxxxxx  เพิ่งได้รับสายด่วน จากธนาคารxxx ว่าคุณถูกปลอมแปลงเอกสาร คุณเป็นรายที่ 5 ของเดือนนี้ คุณต้องให้ความร่วมมือผมร้อยเวรเพราะสงสัยว่ามีแก๊งปลอมบัตรเครดิต และอาจเป็นเจ้าหน้าที่ธนาคารเพราะเขามีข้อมูลทั้งหมดของคุณ ทางเรากำลังทำการสอบสวนจับกุม
แต่ผม(ลุงเชย) เอะใจตรงที่ ตำรวจต้องแนะนำตนเองว่า ผมร้อยตำรวจโท.... แต่เขาบอกว่า ร้อยโท (ซึงมันเป็นยศทหารนี่หว่า?) ผมก็เริ่มอัดเสียงสนทนา เขาก็พูดสารพัด ประมาณว่า เรามีธุรกรรมอะไร ธนาคารไหน ให้แจ้งมา เขาจะแจ้งไปที่ธนาคารแห่งประเทศไทย ให้ระงับ บัญชีอื่นๆที่เป็นชื่อเรา แต่เราไม่ได้ยืนยันว่าเป็นของเรา  เพราะเป็นไปได้ว่าแก๊งดังกล่าวไปทำธุรกรรมได้สารพัดเพราะบัตรเครดิตยังปลอมได้เลย  แต่ผมเอะใจไม่ให้ บอกขอเบอร์โทรกลับ และที่อยู่ทีจะติดต่อส่งเอกสารไปให้ เขาก็ให้เบอร์มา (ผมตรวจสอบภายหลัง ทั้งเบอร์โทร เบอร์แฟกซ์ ที่อยู่ เป็นของ ตำรวจเศรษฐกิจ จริง แล้วโทรไป เจ้าหน้าที่ บอก วันนี้มีคนโทรมาหา ร.ท. กำมะลอ คนนี้เป็น 10 รายแล้ว
แล้วผมก็โทรไปที่ ธนาคาร ทาง call center ก็บอกมีลูกค้าหลายรายโดนโทรมาลักษณะนี้หลายคน
ที่สำคัญอย่าได้ให้ ข้อมูล ใดๆ เช่น หมายเลขบัตรเครดิต หมายเลขบัตรประชาชน บ้านเลขที่ ...วันเดือนปีเกิด...

ที่ว่าผมเผลอสอนโจรไป เพราะตอนที่คนที่อ้างว่าเป็นตำรวจจะให้ผมบอกข้อมูล ผมก็บอกว่า ความจริงเกือบ บอกแล้ว แต่ขอส่งเป็นเอกสารไปที่หน่วยงานดีกว่า เพราะคุณแนะนำตัวว่า  ร้อยโท จริงๆ คุณต้องบอกว่า ร้อยตำรวจโทไม่ใช่หรือ เขาก็อ้ำอึ้งไป   คิดว่างานต่อไป เหยื่อรายต่อไป เขาคงระวังมากขึ้น พวกเราก็ระวังระวังด้วยแล้วกัน เดี๋ยวนี้ไม่ต้องเดินออกไปนอกบ้าน ให้พวกกระชากกระเป๋า หรือหลอกตบทรัพย์ อยู่ในบ้านตัดกิ่งไม้อยู่ดีดี ก็มีโอกาสโดนตบทรัพย์เหมือนกัน

ป.ล. ผมสงสัยพวกนี้ ได้เบอร์โทรมือถือ และชื่อนามสกุลจากไหน เพราะหลายปีก่อน ผมโดนลักษณะแบบนี้แล้วก็เลิกใช้บัตรเครดิตไปประมาณ 6-7 ปี ผมเพิ่งมาขอใช้บัตรได้ ไม่ถึง 2 เดือนเลย งานเข้าเสียแล้ว กลับไปใช้เงินสดเหมือนเดิมดีกว่า

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 52 08:53:48

จากคุณ : ลุงเชย
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 52 12:22:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com