Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่องไม้ประตูหน่อยค่ะ  

ประตูภายในที่บ้าน spec 220x90 ซม. ทั้งหมด 10 บานค่ะ

สถาปนิกสเปคมาให้เป็นโครงไม้เนื้อแข็งกรุไม้อัดยางปะวีเนียร์ทำสีฟอกเสี้ยน ซึ่งราคาออกมาชุดละ 15,000 T_T เลยอยากลดสเปคเอาแบบที่พอใช้ได้ภายในไปก่อนอ่ะค่ะ หากมีปัญหาอีกซัก 3-5 ปีก็ค่อยเปลี่ยน ซึ่งตอนนั้นเราน่าจะหมุนเิงินได้ดีกว่าตอนนี้

ไม่ทราบว่าประตูภายในบ้านที่ไม่ได้โดนความชื้นหลักๆ (ประตูห้องนอน ห้องผ่าน ห้องน้ำส่วนแห้ง) ใช้ประตูไม้อะไรดีคะถ้าไม่ใช่พวกไม้สัก (มันแพ๊งแพง แล้วก็หนัก) เราต้องการทำสีเข้มเกือบดำ ไม่จำเป็นต้องโชว์เสี้ยนไม้ หาข้อมูลแล้วยิ่งงง เพราะทุกร้านก็จะพยายามขายไม้ที่ตัวเองมีว่าใช้ได้ ถ้าเป็นประตูไม้จำปา ไม้สยา จะพอใช้ได้ป่ะคะ หรือประตูโครงไม้กรุไม้อัดสักดีกว่า? แล้วมีบ้านใครใช้บ้างคะ?

แล้วก็อีกบานหลักคือ ส่วนเดคจะมีบานเฟี้ยม 220x 300 ซม. เป็นเฟี้ยม 6 บานกรอบไม้ตรงกลางเป็นกระจก ถึงจะมีระแนงกันสาดแล้วก็ชัตเตอร์กันด้านนอก ก็น่าจะโดนฝนเต็มๆ จุดนี้ควรจะใช้ไม้อะไรดีคะ ตอนนี้ที่สเปคมาให้คือไม้โอ้ค มันเวิร์คมั้ยคะ หรือควรเปลี่ยนเป็นไม้อะไร

อีกนิดค่ะ แล้วประตูที่ตามโครงการบ้านจัดสรรใช้ กับพวกคอนโดใช้นี่เป็นประตูแบบไหนคะ?

จะประชุมกับผรม.กับสถาปนิกอีกครั้งเร็วๆ นี้แล้วค่ะ แต่อยากหาข้อมูลหลายๆ ทาง รบกวนไขข้อสงสัยให้กระจ่างด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Jeban
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 52 17:24:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com