Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมรับผิดชอบสมควรแก่เหตุหรือยังครับ-ถมดิน-รั้วร้าว  

ผมได้ถมที่เพื่อสร้างบ้าน

เนื่องด้วยความรู้เท่าไม่ถีงการณ์ของผม

ผมไม่ได้ทำกำแพงดินก่อน

ผมถมดินสูงจากระดับถนนหน้าบ้าน ประมาณ 50 ซม.

และถมชิดรั้วที่ข้างเคียงที่เป็นกำแพงเสาและคานคอนกรีต และก่อด้วยบร๊อคซีเมนต์

แต่ในการก่อสร้างของผม ผมได้ออกแบบเพื่อทำคันกั้นดิน ไปพร้อมกับการก่อสร้างอาคาร(คันกั้นดินที่ว่า อยู่ชิดรั้วเลยครับ)

ข้างบ้านร้องเรียนว่า รั้วร้าวเนื่องจากผมถมดินสูง

ผมได้ชี้แจงเกี่ยวกับการก่อสร้างและ รับว่า(แต่ยังไม่ได้ทำเป็นเอกสารเพราะที่ข้างเคียง ไม่ยอมตกลง)ถ้ารั้วนี้พัง ไม่ว่าวันนี้ หรือวันไหน ผมจะเป็นผู้รับผิดชอบในการก่อสร้างรั้วทั้งหมดใหม่เอง

ผมถมดินมาประมาณ 6 เดือนแล้วครับ

แต่ยังไม่ได้ก่อสร้าง
และก็ไม่มีปัญหาอันใดกับเรื่องนี้และก็คุยกันเป็นประจำกับที่ข้างเคียง เค้าก็ไม่เคยว่าอะไร เกี่ยวกับเรื่องนี้

แต่พอผมเริ่มก่อสร้าง เค้าก็เริ่มร้องเรียนเทศบาลทันที

การก่อสร้างของผม อนุมัติแบบโดยเทศลบาลเรียบร้อยแล้วครับ

1.ผมรับผิดชอบพอควรแก่เหตุหรือยังครับ

2.ที่ข้างเคียงยังไม่ตกลง เพราะ เขาอ้างว่าความเสียหายได้เกิดขึ้นแล้วคือ กำแพงร้าว  ผมดิ่งดูรั้วแล้วครับ มันยังไม่หนีศูนย์ครับ  การร้าว การผุ ผมว่า มันย่อมเป็น ไปตามกาลเวลา (รั้วนี้อายุ 10 ปีแล้วครับ) และผมก็ได้ย้ำอีกว่า ถ้ามันพัง แบบที่ต้องสร้างใหม่ ผมจะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายเอง  แต่ที่ข้างเคียงก็มีความสุขในการไปร้องเรียนเทศบาลมากกว่าที่จะตกลงกับผม

3.ผมไม่เข้าใจว่าเค้าอยากให้ผมทำอย่างไร จึงจะพอใจ ผมถามไป เค้าก็อ้างไปถึงว่า ผม ถมดินสูง อย่างงั้น อย่างงี้  บ้านผมทำสูงไป (พื้นชั้นสองบ้านผมอยู่ระดับกรอบล่างหน้าต่างชั้นสองบ้านเค้าครับ) แต่อย่างไรก็อยู่ในกรอบของกฎหมาย ทั้งระยะร่น และความสูงของอาคาร

4.หากเป็นท่าน ท่านจะมีวิธีการคุยแบบใดเพื่อให้เรื่องมันจบครับ

5.หลังจากที่ผมคุยแล้ว เค้าเล่นแง่มาก ผมก็เลย เฉยไปเลยครับ แต่ ยอมรับว่า ตอนแรก กังวลมาก เพราะ แบบอยู่ระหว่างการอนุมัติและการยื่นกู้แบ๊งค์และผมยังไม่แม่นเรื่องความสูงอาคาร(ผรม.ผมขอก่อสร้างไปพร้อมกับการยื่นแบบ เพราะ เค้ามั่นใจว่าแบบผ่านแน่นอน เพราะ ทำถูกต้องทุกอย่างครับ-แต่สุท้ายก็นานกว่าปกติ เพราะมีการร้องเรียนนี่แหละครับ)

6.เจ้าหน้าเทศบาลออกมาดูแล้ว ก็กลับไป เพรา รั้วมันไม่เอียง ดินไม่ไหลเข้าบ้านเค้า -น้ำไม่ไหลเข้าบ้านเค้า

7.ผมน่าจะอ่านห้องชายคามากกว่านี้เพื่อจะได้มีความรู้เรื่องคันกั้นดิน ทำคันกั้นดินก่อน แล้ว ถมดิน ขึ้นไปอีกสัก1.50 เมตร แล้ว ทำรั้วฝั่งผม ไปก่อนสูงสัก สามเมตร

แก้ไขเมื่อ 09 ต.ค. 52 10:39:24

จากคุณ : tiger hello
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 52 10:35:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com