Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรุณาแนะนำด้วยค่ะ บ้านทรุด และ แยกออกมาก ฝ้าบางส่วนหล่นลงมาแล้ว  

สวัสดีค่ะทุกคน
มีปัญเรื่องบ้านทรุดอย่างมาก  อยากให้เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ทั้งผู้ที่ความรู้ และ ประสบการณ์  (ตอนนี้เครียดมาก)

บ้านเพิ่งสร้างเสร็จได้ 2 ปีเท่านั้น  ใช้อิฐบล๊อคค่ะ!! (เริ่มเครียดแร๊ะ)
ตอนที่สร้างเราก็ไม่มีความรู้เลย  และพักอยู่ไกลจากบ้าน  ส่วนใหญ่จะมาอยู่ที่กรุงเทพฯ บ้านหลังนี้ที่ทรุด  อยู่ที่โคราช  จึงไม่ได้มาดูตอนสร้าง  แต่ให้ลุงช่วยดูแทน

นอกจากวัสดุที่ใช้จะไม่ดีแล้ว  ยังมีเรื่องของเพิ่งถมที่เสร็จก็สร้างเลย  และ  ช่างยังสร้างแบบลัดขั้นตอน  เช่น ใช้เสาสำเร็จ  และยังไม่อยากจะนึกถึงว่า ฐานบ้าน  คานบ้าน  เค้าทำยังไง

จะยังไงซะ  นึกไปก็ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น  จึงบอกเล่าเรื่องพื้นฐานให้เพื่อนๆ ได้ทราบความห่วยของบ้านน้อยอันเป็นที่รัก  ของผู้หญิงตัวเล็กๆ  ที่เป็นเสาหลักของบ้าน

มีภาพมาให้เพื่อนๆ ช่วยวิเคราะห์ด้วยค่ะ  ที่ต้องการปรึกษาเนื่องจาก  ให้ผู้รับเหมาหลายๆ เจ้า  เข้ามาตีราคา และ บอกรายละเอียดในการซ่อม  ก็พูดคล้ายกันบ้าง  ไม่เหมือนกันบ้าง  ที่สำคัญราคาที่แตกต่างกันสุดๆ  เรารึก็ไม่อยากพลาดซ้ำสอง  จึงต้องมาหาความรู้ในนี้ค่ะ

กรุณาอ่านต่อด้วยค่ะ pleaseeeee

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 52 20:36:19

จากคุณ : M.WNM
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 52 20:11:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com