Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

งูเข้าบ้าน โทรแจ้ง 199 เหรอครับ ไม่ Work ครับ  

บ้านผมเป็น Townhouse โครงการบ้านกลางเมือง ซ.สหการประมูล ที่บ้านผมสงเคราะห์แมวจรจัดไว้หลายตัวที่พื้นที่ว่างหลังบ้าน โดยผมทำโครงตาข่ายเหล็กคลุมไว้ พอไม่ให้มันออกไปทำชาวบ้านเดือดร้อน

2-3 วันก่อน น้องสาวผมพบว่า แมวหายไป 1 ตัว เมื่อใช้ไฟฉายส่องตามซอกมุมต่างๆ ก็พบว่า มีช่องกำแพงของข้างบ้าน ซึ่งเค้าก่อปูนปิดทึบแต่เว้นระยะจากกำแพงไว้ประมาณ 1 คืบ มันเลยกลายเป็นช่องลืบ เจอเลยครับ งูเหลือมขดอยู่เกือบเต็มช่อง !!!

ทำยังงัยดี ???

โทรหา 1644 สวพ.91 (ค้นจาก Pantip นี่แหละ แนะนำกันไว้) ทางน้องที่ตอบ ตอบทันที "โทร 199 กด 1 เลยพี่ ไม่เกิน 15 นาทีมา"

15 นาทีจริงๆ ครับ ที่ผมกด 199 แต่ไม่ทันได้กด 1 เพราะ สายไม่เคยว่างเลย ทั้งใช้เบอร์บ้านทั้งมือถือทั้งโทรพร้อมๆกัน ไม่ว่างเลย เซ็งมาก

เมื่อซักครู่ลองค้น Internet ดู พบว่า 199 เป็นบริการของ กทม. โทร 199 หมายเลขเดียว กู้ภัย กู้ชีวิต ผมว่า ต้องปรับปรุงแล้วหละ ถ้าเป็นแบบนี้ กู้ไม่ได้ทั้งภัย ทั้งชีวิตครับ

เล่าต่อเรื่องงูครับ เมื่อ 199 ไม่เวิร์ค พอดีมีคนรู้จักเป็นนักข่าวไทยรัฐ เค้าให้เบอร์ มูลนิธิxxxxx มา โทรทีเดียวติด ไม่เกิน 10 นาทีมา ประทับใจมาก

แต่ทำไมผมต้อง xxxxx ไว้หละ? เพราะ เค้ามาเร็ว มาทันใจ เต็มใจช่วย แต่ แต่ แกมามือเปล่าเลยครับ 2 คน ไม่มีเครื่องมือใดๆ มาเลย !!! ไม้จับก็ไม่มี กระสอบ ไม่มี ไฟฉายยังไม่มีเลยครับ (กะจะมาฟรีแฮนด์กันเลย) ผมก็ต้องวิ่งหาให้ซิครับ ในที่สุดจับออกมาได้ เอามายืดตัวที่หน้าบ้าน ก็เต็มความกว้างของหน้าบ้านครับ (5 เมตร) ตรงกลางป่องเลย มีแมวที่น่าสงสารของผมอยู่ในนั้น T_T

ยามหมู่บ้านมากระซิบผมบอกว่า แหม! พี่น่าจะบอกผมก่อน ผมจับงูในหมู่บ้านได้หลายตัวแล้ว (บรื๋อ) เอาไปขายได้ตัวละ 400-500 แหนะ (มีคนซื้อด้วยหรือครับ) ทีหลังบอกผมก่อนนะพี่

คงไม่มีทีหลังแล้วหละ เพราะพรุ่งนี้ ผมจะเอาตาข่ายตาถี่ไปคลุมช่องต่างๆ ที่งูอาจจะเข้ามาได้ให้หมดเลยครับ...

เรื่องจริงเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ...

- 199 ไม่ work ครับ กดจนนิ้วชี้สั้นกว่านิ้วโป้ง ยังโทรไม่ติด
- มูลนิธิที่จะปวาณาตัวช่วยชาวบ้าน น่าจะหาเครื่องไม้เครื่องมือไว้บ้านนะครับ นิดนึงก็ยังดี (ยังงัยก็ขอบคุณมากครับ)
- ยามที่หมู่บ้านของคุณ อาจจับงูเป็นด้วย ... ก็ได้

จากคุณ : หมูกระแทก
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 52 02:39:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com