Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยคิดแก้ปัญหาให้หน่อยครับ เหนือคำบรรยายจริง ๆ กับเพื่อนบ้านคนนี้ (ต่อเติมแนวรั้ว) มีภาพประกอบ  

ภาพที่เห็นเป็นฝีมือเพื่อนบ้านผมเองครับ
ในตอนแรกเค้าก็เอาแผ่นเรียบมาปิดช่องรั้วก่อน อีกเดือนต่อมาก็ต่อเติมชายคาออกมา ถ้าสังเกตุในรูปจะเห็นแนวกระเบื้องเก่าและใหม่ แล้วไม่ใส่รางน้ำ ผมก็คิดว่าเดี๋ยวเค้าก็ใส่ งานเสร็จไปแล้วพอบอกให้ใส่รางน้ำกลับทำหน้าตาหงุดหงิดไม่ชอบใจ แล้วพูดทำนองว่าจะไม่ใส่ท่าเดียว  ก็เลยปล่อย ๆ ไป ปรากฎว่าประมาณ 4 เดือนให้หลังเค้าก็ก่อกำแพงขึ้นมาเป็นแบบในภาพครับ ฝั่งทางเค้าก็ฉาบปูนเรียบร้อย แต่ฝั่งผมไม่ได้ฉาบให้ พูดกันก็ไม่รู้เรื่อง ผมก็เลยไปแจ้งเทศบาลให้มาตรวจสอบ เจ้าหน้าที่เขาก็มาตรวจให้เรียบร้อยแล้วผลก็คือเจ้าหน้าที่เค้าบังคับให้ทำได้แค่ใส่รางน้ำ (ให้เสร็จภายใน 1 เดือน) ส่วนกำแพงที่ก่อมานั้นไม่สามารถบังคับให้ทำอะไรได้เพราะเป็นสิทธิ์ของเขาอยู่ในเขตของเขา คราวนี้ก็เดือดร้อนผมละซิครับ เพราะต้องมาแก้ปัญหา ตอนนี้บรรยากาศหน้าบ้านไม่สวยเลย (อาจต้องเสียเงินโดยใช่เหตุ และอยากได้รั้วแบบเดิม ๆ มากกว่า เพราะมันโปร่งและสวยกว่า) ผมไม่ทราบว่าในลักษณะนี้กฎหมายบังคับไว้ว่าอย่างไร เลยอยากจะขอความเห็นเพื่อนสมาชิกในห้องนี้ดังนี้
1.การต่อเติมลักษณะแบบนี้ผิดกฎหมายหรือเปล่า ถ้าผิด เป็นกฎหมายเรื่องอะไร ข้อไหน ครับ
2.ถ้าไม่ผิดจะแก้ปัญหาอย่างไรดี ผมคิดเอาเองว่าจะลองทำระแนงไวนิล หรืออาจใช้ไม้เฌอร่า ทำเป็นบังตา ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายสักเท่าไหร่
3.วิธีการแก้ปัญหาในแนวทางอื่น ๆ ให้บรรยากาศหน้าบ้านดีขึ้น

ขอบคุณครับ

จากคุณ : แม่สร้อย
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 52 17:17:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com