Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอบคุณ HomePro ที่ดูแลแก้ไขงานติดตั้งแอร์ให้ครับ (คนที่กำลังจะติดแอร์จากห้าง ควรอ่าน)  

จากกระทู้

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8420834/R8420834.html#2

ที่ผมแสดงความคิดเห็นเอาไว้ในความคิดเห็นที่ 2

ผมได้เล่าประสบการณ์การติดตั้งแอร์โดยโฮมโปรให้ จขกท.อ่าน ไม่ได้คาดหวังอะไรในเรื่องการแก้ไขงาน เพราะติดตั้งมาได้ 6 เดือนแล้ว

แต่ปรากฎว่ามี login คุณ goblin_jung ซึ่งเป็นลูกค้าสัมพันธ์ของโฮมโปรส่งข้อความมาที่ผม บอกว่าพร้อมจะเข้ามาแก้ไขให้

ปัญหาของการติดตั้งที่ผมอ้างถึงคือ ไม่ต่อเบรกเกอร์แบบเข้าสองเส้นออกสองเส้น (ตัดทั้ง Line และ Neutral) และไม่ต่อสายดิน

จึงแจ้งผ่านคุณ goblin_jung จากนั้นจึงมีโทรศัพท์จาก call center ของโฮมโปร นัดมาแก้ไขงานในวันนี้

โดยผู้มาแก้ไขงานให้เป็นหัวหน้าฝ่ายติดตั้ง และหัวหน้าแผนกติดตั้ง มาเอง ได้ทำการแก้ไขงานให้ ผลก็คือ

-เรื่องสายดิน เป็นความเข้าใจผิดของผมเอง เนื่องจาก สายที่หย่อนลงมาจากฝ้าเพดาน เป็นสาย VAF   ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นสาย 2 แกน แต่จริง ๆ แล้วเป็นสาย 3 แกนที่มีสายดินอยู่ในนั้นอยู่แล้ว

-เรื่องเบรกเกอร์ ทางเจ้าหน้าที่ได้แก้ไขให้อย่างถูกต้อง

นี่คือรูปเบรกเกอร์ก่อนการแก้ไขครับ เป็นการต่อแบบสวิตช์ไฟทั่วไป ไม่ต่อให้ตัดสาย Neutral ซึ่งไม่ถูกต้อง

จากคุณ : กระเพาะปลาผัดแห้ง
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 52 13:46:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com