Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยครับ ดูงานเทเสาบ้าน. ให้หน่อยครับ  

รบกวน ผู้รู้หน่อยนะครับ ว่าผมควรจะให้ผ่านไหมนะครับ
หรือ ทุบทิ้งแล้วทำใหม่
จากในรูป เป็น อาคารบ้าน 2 ชั้น ใช้ เหล็กเสา 16 มิล
ที่ผ่านมา ฟุ๊ตติ้ง กับ คานใช้ Cpac เท นะครับ
แล้วทีนี้มาถึงงานเสา ช่างเขาผสมปูนเทเองนะครับ
เท เที่ยงวันนี้ แล้วไปเปิด แบบไม้ เที่ยงอีกวัน
สรุปก็ เห็นเหมือนในรูปนะครับ ทำให้ผมไม่มีความ
มั่นใจว่าเสาจะแข็งแรงหรือเปล่า เหมือนไม่มั่นใจว่า
ช่างผสมปูน หิน ทราย ได้สัดส่วนไหม คือเขาผสมในกระบะปูนนะครับ
มีเสาอยู่ 1 ต้นในรูปเห็นได้ชัดมาก ตอนถอดแบบออกมา มันร่อนเห็นปลอกเหล็ก ทีนี้ช่างก็จะแก้หน้างานโดยการ โป๊ปูน ซึ่งผมไม่เห็นด้วย กลัวว่ามันจะมีปัญหาภายหลัง  ซึ่งเสามีทั้งหมด 9 ต้น ที่เห็นชัดๆ ที่อาการหนักสุดก็มี 1 ต้น ทีนี้ผมก็เรียกผู้รับเหมามาดูหน้างานเขาก็ ดูแล้วเขาจะแก้ไขให้ โดยการ สกัดเสา แล้วเทใหม่ ทั้งหมด 3 ต้นที่ต้องแก้ไข  ถ้าสกัดแล้วเทใหม่ จะมีผลอะไรต่อโครงสร้างในอนาคตหรือไม่ครับ ยอมรับ ว่าตอนนี้ อีก 6 ต้นไม่มั่นใจว่ามันจะแข็งแรงหรือไม่ แต่ 3 ต้นหน้างาน ดูแล้วต้องแก้ หรือว่า ให้เขาสกัด ทั้งหมด 9 ต้น แล้ว เทใหม่ดีครับ ยังสองจิตสองใจอยู่ครับ ตอนนี้ ก็ได้ติดต่อผู้รับเหมาอีกที เขาก็รับปากว่า อีก 6 ต้น เขาจะหาเครื่อง มา test ให้
ว่าคอนกรีด ผ่านหรือไม่ ถ้า test แล้วจะแน่ใจได้ไหมครับกับเครื่องที่ผู้รับเหมาจะเอามา test ให้  ขอบคุณพี่ๆ และทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ ผมขอรบกวนด้วยนะครับยอมรับว่า เครียดครับ กับงานที่ออกมาแบบนี้

จากคุณ : ณัฑฐภัณธ์
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 52 17:56:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com