Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขำๆ ครับ สถาปนิกออกแบบบ้านตัวเองไม่ได้ กับที่ดิน 10X8 เมตร  

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องคับอกคับใจที่แสนเศร้าอย่างยิ่งนัก

จากที่เรารู้กันทั่วๆ ไป การออกแบบบ้านก็ต้องยกให้สถาปนิกเค้านั่นแหละถูกต้องแล้ว (ถึงแม้บางท่านจะคิดว่าผู้รับเหมาก็ทำได้ ก็จริงครับ) ซึ่งและแต่ละคนก็จะมีงานที่ถนัดตาม Style ของตัวเอง ซึ่งน้อยคนนักจะสามารถออกแบบได้สวยงามจับใจในทุกๆ Style ครับ เพราะต้องเถียง เอ้ยยย พูดคุยกับเจ้าของบ้านด้วยครับ ตามใจตัวเองอย่างเดียวไม่ได้

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ออกแบบบ้าน Style Resort มาโดยตลอดแบบ ปั้นหยา หลังคายาว คราวนี้ถึงคราวจะต้องมาทำบ้านของตัวเอง ชนิดที่เรียกว่าบ้านข้าใครห้ายุ่ง แต่ผ่านมา 1 เดือนครับพ่อแม่พี่น้องเปิด file บ้านทีไร มันต้องได้แก้ทุกที

Episode I
ชั้นล่างเป็นที่จอดรถ
ชั้นสองเป็นห้องนอน ห้องน้ำ
ชั้นสามเป็นห้องนั่งเล่น ครัว อ่านหนังสือ

ผ่านไป 1 สัปดาห์ ........ Episode II ก็มาถึง
ชั้นล่างคงเดิม
ชั้นสองเป็นห้องนั่งเล่น ครัว อ่านหนังสือ
ชั้นสามเป็นห้องนอน ห้องน้ำ

เข้ามาสัปดาห์ที่สาม Episode III ขั้น Advance Mode
ชั้นล่างคงเดิม
ชั้นที่สองโล่ง ปลูกหญ้าอย่างเดียวบ้านไม่มีผนัง มีแต่เสา
ชั้นสามห้องนอน ห้องน้ำ
และดาดฟ้า เป็นห้องนั่งเล่น ครัว อ่านหนังสือ แบบไม่มีผนังเยอะ

และปัจจุบันนี้
เริ่มคิดจะจ้างเพื่อนที่เป็น สถาปนิกออกแบบบ้านให้แล้วดีกว่า ชักจะมึน 5555

กระทู้ไร้สาระครับ แก้เครียดของตัวเอง ที่คิดบ้านให้ตัวเองไม่ออก ทั้งๆ ที่ตามใจตัวเองสุดๆ เลย

จากคุณ : Gridsnuphon
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 52 10:36:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com