Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ รบกวนถามเรื่องกฏหมายต่อเติมบ้านหน่อยค่ะ เพื่อนบ้านต่อเติมชิดมากเลย  

ขออนุญาตระบายหน่อยนะคะ อุตส่าห์เก็บหอมรอมริบมาซื้อบ้านจัดสรรที่ค่อนข้างแพงสำหรับรายได้แบบเราเพราะคิดว่าคนที่มาซื้อบ้านใกล้ๆกันก็น่าจะมีความต้องการคล้ายๆกัน ปรากฏว่าเมื่อเร็วๆนี้ข้างหลังบ้านที่พึ่งมาซื้อบ้านเค้าต่อเติมข้างหลังออกมาและต่อเติมรอบบ้านโดยรอบ ชิดขอบโดยรอบใหญ่และกว้างมาก(ได้ยินว่าจะทำเป็นครัวและโกดังเก็บเมล็ดพืช--เค้าค้าขายเมล็ดพืชค่ะ) ก็แจ้งทางโครงการไปให้ช่วยมาดูหน่อย ปรากฏว่าโครงการบอกว่าเป็น"เอกสิทธิ์"ของแต่ละบ้านที่ต่อเติม เจ็บใจจิ๊ดเลยค่ะที่โครงการแย่มากๆๆๆๆ เพราะเราดูแล้วเค้าต่อเติมมากไปหน่อยและชิดบ้านเรามากไป แอบวัดดูคือห่างจากกำแพงบ้านประมาณ 70 เซนติเมตร มีหน้าต่าง มีช่องลม เฮ้อบ่นมากแล้ว ขอรบกวนถามดังนี้ค่ะ
1. บ้านเดี่ยวในหมู่บ้านจัดสรรลักษณะนี้สามารถต่อเติมแบบนี้ได้หรือเปล่าคะ (เคยทราบมาว่าต้องอย่างน้อย 2 ม. ใช่มั๊ยคะ)
2. เคยอ่านพบว่าต่อเติมได้แต่ไม่เกิน 50 cm แต่ต้องเป็นกำแพงทึบใช้กับเฉพาะอาคาร ตึกแถว หรือใช้กับบ้านเดี่ยวในหมู่บ้านจัดสรรด้วยคะ เพราะอ่านในพรบจัดสรรที่ดิน 2535 บอกว่าบ้านเดี่ยวต้องเว้นระยะห่างโดยรอบ 2 ม.

ขอรบกวนด้วยนะคะ ตอนนี้เซ็งและเจ็บใจมากๆเลยที่เจอแบบนี้เพราะส่วนหลังบ้านเราทำเป็นสวนเล็กๆส่วนตัวสำหรับครอบครัว แต่ก่อนลมดีเย็นสบายตอนนี้ไม่มีลมผ่านเลยเพราะเค้าต่อเติมทั้งสูงและบังทางลมด้วย ตอนนี้หลังบ้านเรายังกะคุกแหน่ะคะ วันก่อนโดนภรรยาเค้าตะโกนด่าลอยๆมาว่าเค้าต่อเติมไม่ผิด แถมโครงการยังว่าเรายังต่อเติมเค้าไม่ได้อะไร แต่เราต่อเติมโดยให้โครงการต่อเติมให้และห่างจากรั้วสองเมตรและไม่มีหน้าต่างด้วยค่ะ แต่หลังบ้านเค้าใช้ช่างรับเหมาข้างนอก เฮ้อ เฮ้อ เฮ้อ ช่วยด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะที่รับฟังและให้คำแนะนำ

จากคุณ : LeboN
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 52 22:56:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com