Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำทางกฎหมายเกี่ยวกับการทำ"รั้ว" เมื่อเจอเพื่อนบ้านเจ้าปัญหา...  

เนื่องจากที่บ้านกำลังปรับปรุงบ้าน และเตรียมจะทำรั้ว เพราะเจอกับปัญหาเพื่อนบ้านมานานค่ะ หลังจากเจ้าของที่ดินข้างบ้านให้ร้านอาหารมาเช่า ทำเสียงดังสร้างความรำคาญอย่างมาก ไม่ใช่แค่นั้น เจ้าของที่ดินยังได้ปล่อยให้ต้นไม้ขึ้นสูงไม่ยอมตัดแถมมาเถียงคุณแม่เราว่าบ้านที่สร้างมา 30 ปีของเรา  หลังคาไปเกินพื้นที่เขาซะอีก ทั้งที่บ้านเราหลังนี้ทำระยะถอยร่นมากกว่าบ้านข้างเคียงที่ปลูกสร้างติดแนวรั้วเดียวกับที่ดินเจ้าปัญหาด้วยซ้ำ

(ที่ดินข้างบ้านมีเจ้าของร่วมหลายคนที่เป็นพี่น้องกันทราบว่ามีปัญหาในครอบครัวเขาเองอยู่เหมือน แต่อันนี้ไม่ใช่ประเด็นของเรา)

ทางเราจะตัดปัญหาด้วยการสร้างรั้ว และฝ่ายเราก็ออกค่าใช้จ่ายเอง แต่แม่กลัวปัญหาจากเจ้าของที่ดินคนนี้ ที่อาจจะหัวหมอ หรือ ทำอะไรที่สร้างความปวดหัวให้แม่เราอีก ซึ่งวันนี้แม่ก็ได้บอกไปแล้วว่าจะสร้างรั้ว

อยากขอคำแนะนำเพื่อนสมาชิกในห้องนี้ว่า การสร้างรั้วในกทม.ต้องขออนุญาตเขตหรือไม่ ตามกฎหมายปัจจุบัน จากที่ตามหาอ่านในกระทู้เริ่มไม่แน่ใจว่าต้องขออนุญาตหรือไม่

และหากเพื่อนบ้านคนนี้หัวหมอ บอกว่าให้เราสร้างเฉพาะฝั่งเรา ในแนวเขตของเราเอง ไม่ใช่การทำแบบรั้วร่วมทั่วไป เราจะมีข้อกฎหมายอะไรไปแย้งได้บ้างคะ

อีกข้อคือ เพื่อนบ้านคนนี้ปลูกต้นไม้ติดรั้วเดิมที่เป็นสังกะสีเลย ในทางที่ถูกต้องการปลูกต้นไม้ต้องอยู่ห่างจากแนวรั้วเท่าไหร่คะ

และเพื่อนบ้านคนนี้ได้สร้างบ้านไม้เราเรียกบ้านรังนกอยู่ติดกับแนวรั้วเลย ประมาณการณ์จากสายตาไม่น่าจะห่างถึง 50 เซ็นติเมตร แต่เป็นบ้านไม้เล็กๆ ดูไม่ใช่สิ่งปลูกสร้างถาวรมาก สร้างมาลอยๆ เช่นนี้ผิดหรือไม่คะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : เสี่ยวลี่
เขียนเมื่อ : 27 ต.ค. 52 19:47:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com