Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ในสภาพเศรษฐกิจเช่นนี้ ถ้ามีคนมาขอซื้อบ้าน จะขายกันไหมคะ  

คือ ปลายปีที่แล้ว เราได้ซื้อบ้านใหม่ค่ะ นี่ก็เกือบจะครบปีแล้ว ส่วนบ้านหลังเดิมเราก็ไม่ได้บอกขาย เพราะคิดในใจว่า เอาไว้ให้เช่าก็ดีนะ

แต่แฟนเราก็กลัวบ้านจะโทรมถ้าเป็นคนอื่นมาอยู่ ก็เลยให้น้องชายมาเช่าอยู่ ค่าเช่าบ้านเรียกได้ว่า เกือบจะอยู่ฟรีไปเลยเหอะว่างั้น

บ้านเป็นบ้านเดี่ยว ชั้นเดียว ที่ดินขนาด 54 ตรว.
ต่อเติมหลังคาโรงจอดรถเรียบร้อย เทปูนปูกระเบื้องรอบบ้าน ลงทุนกับบ้านหลังนี้ เฉพาะที่เกี่ยวกับตัวบ้าน ไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์เฟอร์นิเจอร์ ก็ขึ้นหลักแสนอ่ะค่ะ

ใจไม่เคยคิดอยากจะขาย เพราะคิดว่า ยังไงก็เป็นสมบัติเรา ให้เค้าเช่าก็ได้ ไว้เป็นเงินกินยามแก่

ตัวบ้านเราไม่เคยประกาศขายเลย ไม่มีการติดป้าย บ้านไม่ได้ปิดตาย มีคนอยู่ตลอด คือ น้องชายแฟน

แต่เมื่อวาน มีโทรศัพท์เข้ามาถามซื้อบ้าน โทรมาที่เบอร์แฟนเลย
ถามว่า "พี่... นี่ผมเองนะ น้องชายบ้านฝั่งตรงข้ามอ่ะ ผมอยากซื้อบ้านพี่ พี่ขายเท่าไหร่"

แฟนเราก็บอกราคา ด้วยความที่ปากไว (เคยบอกน้องชายว่า ถ้าจะมาอยู่ก็จะขายราคาเท่านี้นะ แต่รวมเฟอร์นิเจอร์ที่อยู่ในบ้านเพราะไม่เอาออก )

แต่ตอนที่พูดคือไม่ได้บอกคนซื้อว่า รวมราคาของในบ้านนะ

เค้าก็ถามต่อว่า "ลดอีกได้ป่ะ อยากซื้อบ้านพี่ เพราะแม่ผมแก่แล้ว จะได้อยู่ใกล้แม่"

แฟนเราเลยบอกว่า เดี๋ยวไปถามเราก่อน

ประเด็นคือ เค้าก็รู้อยู่แล้วว่าราคาที่เราบอกอ่ะ มันแพงมาก (ถ้าเทียบกับราคาตอนซื้ออ่ะนะ)

อีกอย่าง บ้านที่ถัดจากเราไปอีก 2 หลัง ก็มีบ้านที่ถูกยึดขายถูกกว่าราคาบ้านที่พี่เราบอกขายอีกค่ะ เพราะโดนแบงก์ยึด แบงก์ก็ขายแค่ในราคาที่เค้าติดจำนองเฉยๆ (แต่บ้านค่อนข้างโทรม เพราะเจ้าของเดิมปรับเปลี่บนเป็นร้านทำผม แถมหนีไปอยู่ที่อื่น ปล่อยบ้านไม่ดูแลเลยค่ะ)

แต่พี่เค้าบอกว่า เค้าไม่เอา เค้าจะซื้อบ้านเรา

พออารมณ์ได้ยิน แฟนบอกว่า จะมีคนมาซื้อบ้าน เราอ่ะ ใจแป้ว เลย เพราะว่า มันผูกพันธ์มากอ่ะ เราอยู่มาตั้ง 5 ปี กว่าจะซื้อบ้านหลังที่ 2 มันมีความผูกพันธ์ทางจิตใจก็สูง รู้สึกเหี่ยวๆอ่ะ

เลยอยากถามว่า ถ้าเป็นพี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้ จะคิดยังไงบ้าง

แค่อยากระบาย และหาเรื่องทักทย พี่น้องชายคาเท่านั้นนะคะ เพราะช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาห้องนี้เลย คิดถึง

เลยเอาเรื่องนี้มาปรึกษาค่ะ ตอบสนุกๆให้หสยเครียดก็ได้ แอบเศร้าถ้าจะขายไปจริงๆ (ทำยังกับเค้าจะซื้อแน่ะ บอกราคาตั้งแพง เหอๆๆๆๆ)

จากคุณ : แมวสีขาวขนปุย
เขียนเมื่อ : 27 ต.ค. 52 19:55:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com