Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านที่ปลูกบนพื้นที่ของทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์นั้น สามารถทำเป็นห้องเช่าเรียกเก็บค่าเช่าได้หรือเปล่า!!  

บ้านที่ปลูกบนพื้นที่ของทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ เนื้อที่ประมาณ 1 ไร่ มีบ้านคนอาศัยอยู่หลายหลังติดๆกัน เป็นบ้านไม้ชั้นเดียวซะเป็นส่วนใหญ่เว้นแต่บ้านของเจ้าของบ้านจะเป็นบ้านไม้ ทรงไทย 2 ชั้น (แบบว่าใหญ่อยู่บ้านเดียว)

โดยสิทธิตามกฎหมายแล้วเจ้าบ้าน สามารถทำเป็นห้อง-บ้านให้เช่าได้ด้วยหรอครับ ถ้าไม่แจ้งบอกสำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ก่อน ว่าจะทำเป็นบ้านเช่า มันจะมีความผิดหรือเปล่าครับ เพราะผมเห็นเวลาเจ้าหน้าที่ทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์มาตรวจ เจ้าของบ้านก็จะอ้างว่าเป็นบ้านอาศัยญาติๆกันทั้งนั้นที่อยู่เนี้ย (โดยที่ไม่บอกความจริงว่าเป็นบ้านเช่า และก็ไม่ใช่ญาติๆอย่างที่เจ้าของบ้านกล่าวอ้าง มีทั้งพวกพม่า เขมร ก็มาอาศัย อยู่กันเลย โดยไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของคนเก่าแก่ที่อาศัยอยู่กันมานานหลายสิบปี เหตุผลเดียวเพราะ เจ้าของบ้านหน้าเงิน)

มันจะมีความผิดตามกฎหมายหรือเปล่า ถ้าบ้านที่ปลูกบนพื้นที่ของทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์นั้น ทำเป็นบ้านเช่าเพื่อหารายได้ให้กับส่วนตัว และให้ที่พักพิงแก่คนต่างด้าว

ถ้ามีความผิด ผมจะได้ไปแจ้งเจ้าหน้าที่ให้มาจัดการเลย!!! เพราะมันเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

ขอบคุณครับ

จากคุณ : oprince
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 52 15:35:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com