Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฝากให้คิด ก่อนตัดสินใจซื้อเฟอร์นิเจอร์ค่ะ!!!!!!!  

เมื่อไม่นานมานี้ ไปเดินที่ห้างใหญ่ย่านพระราม 2 มาค่ะ

เห็นว่าหน้าโชว์รูมเฟอร์ฯ (ที่มีเคน ธีรเดช เป็นพรีเซ็นเตอร์เพื่อนๆ คงนึกออกนะคะ)

มีป้ายโปรโมชั่น 0%/6 เดือน ก็เลยเดินเข้าไปดูซะหน่อย (เพราะกำลังมองหาตู้ใส่ของอยู่ค่ะ)

พอดิบพอดีกับการเดินไปและส่วนใหญ่มักจะมี พนง.มาประกบ ล/ค

และก็มี พนง. มาใหม่ไม่คล่องเท่าไหร่

เดินมาประกบ และบทสนทนาก็เริ่มขึ้นค่ะ

พนง.: ตู้นี่สามารถเก็บของได้เยอะ มี 8 ช่องค่ะ
ทั้งชุดสนนราคาอยู่ที่ 1x,xxx บาท ยังลดได้อีก 30% นะคะ

ล/ค: ราคาตามป้ายนี้ได้ทั้งหมด 8 ช่องเลยเหรอคะ?

พนง.: ค่ะ

ล/ค: ถ้าอย่างนั้นต้องการ 2 ตู้ ราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่คะ?

พนง.: ก็จาก 2x,xxx ก็จะเหลือ 16,730 บาทค่ะ

ล/ค: (ลังเล และหันไปถามแม่ว่าตกลงหรือป่าว?) สุดท้ายถามพนง.เกี่ยวกับรายละเอียดตู้อีกรอบ พร้อมกับเจอพนง.ที่อยู่มาก่อนเดินมาอีกคน

พนง.ช(มาอยู่ก่อนช่วยกันมาดูแล พนง.น้องใหม่ที่กำลังรับลูกค้าอยู่): ตอบว่าราคานี้โอเคนะครับ ได้ทั้ง set แค่ 1x,xxx ต้นๆ ถ้าพี่ซื้อ 2 ชุด ก็แค่ประมาณ 16,xxx กว่าๆ เองครับ

ล/ค: โอเคงั้นเอาชุดนี้ค่ะ ขอให้ช่วยทำเรื่องผ่อน 0%/6 เดือนด้วยนะคะ

พนง.: (ยิ้ม)ได้ค่ะ

บทสนทนาจบลง.......พนง.ปิดการขายเรียบร้อย
รอทำเรื่องอีกประมาณ 50 นาที (นานไปหรือป่าวไม่รู้ แต่รู้สึกทานน้ำจนหมดแก้วค่ะ)
พนง.ช. เดินมาให้เซ็นต์รับแบบ
พนง.แคชเชียร์ให้เซ็นต์รับรายการสินค้า
เซ็นต์เรียบร้อย-กลับบ้านได้ค่ะ เห้อ รอเกือบ 1 ชม.กว่าๆ และก็เรียบร้อย (นานมากๆ) ซึ่งปัญหาจะอยู่ข้างล่างนี่หละค่ะ

จากนี้จะเขียนข้อสังเกตเพื่อให้เพื่อนๆ ดูก่อนตัดสินใจซื้อค่ะ
1.ตู้บางตัวในโชว์รูมเป็นตู้จัดชุดจากการวางซ้อนกันอยู่ค่ะซึ่งจะวางประกอบแบบไม่สามารถมองไม่รู้เลยว่าเค้าขายแยกชิ้น ย้ำว่าต้องถามนะคะๆ เพราะที่จริงแล้วส่วนใหญ่จะแยกราคาขาย ดังนั้นต่อให้ พนง.แจ้งคุณว่าทั้งชุด ก็ควรถามว่าแยกชิ้นหรือป่าว เพราะ พนง.ที่นี่แจ้งว่า "ราคานี้ทั้ง 8 ช่องค่ะ" (อันนี้แหละ ซื้อค่าโง่เลยค่ะ) เพราะปรากฎว่าอีก 2 อาทิตย์มาส่งได้แค่ชุดเดียว แบบที่เห็นในโชว์รูมค่ะ T^T คือแค่ 8 ช่อง ทั้งที่จริงควรจะเป็น 16 ช่องค่ะ

2.ตรวจสอบในใบรายการสินค้าให้ดี ถ้ามีราคาแปลกๆ ที่ไม่ตรงตามที่เราเห็นจากป้ายให้ถามพนง.ทันที เพื่อให้เคลียร์และเข้าใจตรงกันค่ะ

3.ตอนที่เซ็นต์รับแบบตู้ให้ถามด้วยว่าทั้งหมดมีกี่ชิ้น และเป็นไปตามที่เราต้องการหรือป่าว? เพราะ พนง. เค้าจะไม่อธิบายอะไรทั้งนั้น ถ้าล/คไม่ถามเอง (เพราะกลัวลูกค้าจะเปลี่ยนใจไม่ซื้อส/ค)

4. ถ้าพอมีเวลาก็ลองดูจากเว็บไซต์ทั่วๆ ไปก่อนว่ามี โปรโมชั่นอะไรที่ดีกว่า ณ ปัจจุบันที่จะเกิดขึ้นในอนาคตหรือป่าว (มิฉะนั้นจะเสียดายภายหลังค่ะ)

5. สุดท้ายนี้ขอให้เพื่อนมีความสุขกับการเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์ตกแต่งบ้านนะคะ
เพราะดิชั้นรู้สึกว่า อีตู้บ้านี่ ช่างแพงเหลือเกิน เมื่อไปเปรียบเทียบดู set ห้องนอน เห้อ!
set ห้องนอน = 19,xxx
แต่ตู้ที่ซื้อมาเก็บของ = 16,xxx ซึ่งมีขนาดเล็กกว่าตู้เสื้อผ้าซะอีก เห้อ ได้แต่ทำใจค่ะ เพราะไม่ละเอียดพอ

จากคุณ : Joy
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 52 15:38:47 A:203.144.180.65 X: TicketID:239833

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com