Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากสร้างบ้านใหม่...แต่ไร้ความรู้ ทั้งกู้ ทั้งสร้าง วอนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ^^  

เรื่องเกิดจากคุณแม่เพิ่งทำเรื่องโอนบ้านให้...และท่านอยากให้ผม "ซ่อมแซม" ใหม่ แต่อายุบ้านเกือบ 30 ปี แก่กว่าผมอีก และมีสภาพทรุดโทรม(มาก)ตามกาลเวลา...ผมจึงอยากจะ "รื้อทิ้ง" สร้างใหม่น่าจะคุ้มค่าในระยะยาวกว่าซ่อมแซม

แต่....ผมไม่รู้เลยว่า จะเริ่มต้นยังไงดี...เท่าที่ศึกษาจากแหล่งข้อมูล(ส่วนใหญ่ก็ในนี้) ก็รู้แค่ว่า
1. ต้องหาแบบบ้าน
2. ต้องหาแหล่งเงินกู้
3. ต้องหาผู้รับเหมา ไม่ก็บริษัท รับสร้าง
            ฯลฯ
แต่ ผมไม่รู้ เลยว่า "ควรเริ่มจากอะไรก่อน"....
จึงอยากถามผู้รู้ในเรื่องต่อไปนี้ครับ

1. ผมควรทำอะไรก่อน?

2. มีเพื่อนเป็นสถาปนิก(ไม่สนิทมาก)...ให้เค้าดูเรื่องแบบบ้านให้ได้มั้ย?

3. ควรเริ่มทำเรื่องขอกู้เมื่อไร?...แล้วถ้าทำไม่ทันปีนี้ นโยบายรัฐไม่อุดหนุนแล้ว จะเสียโอกาสมั้ยครับ?

4. อายุ 28 ปี ทำงาน ข้าราชการ มีเงินเดือน+โอที = 20,000 บาท ติดผ่อนรถเดือนละ 6,500 บาท หมดปี 2555 ไม่มีบัตรเครดิตสักใบ....จะขอกู้ได้มั้ยครับ ถ้าได้น่าจะได้ประมาณเท่าไรครับ ?

5. แล้วบริษัทสร้างบ้าน/ผู้รับเหมานี่...ติดต่อหลังจากได้เงินกู้ หรือ ก่อนน่ะครับ และถ้าติดต่อก่อนเรายังไม่รู้วงเงินกู้ว่าได้เท่าไร จะบอกราคาเค้ายังไงครับ?

6. ถ้ายื่นกู้หลายๆธนาคาร แล้ว เอาที่เดียวจะติด Blacklist อะไรมั้ยครับ?

7. บ้านเก่าเป็นบ้านเดี่ยว เนื้อที่ 50 ตร.ว. จะสร้างบ้าน 2 ชั้น ครึ่งหนึ่งของเนื้อที่....ใช้งบ ประมาณเท่าไรครับ(คร่าวๆ)

คำถามอาจจะดูมากไป...ตอบแค่บางข้อก็ได้ครับ เพราะสำหรับคนไม่รู้เรื่องแบบผมแล้ว..ช่วยตอบแค่ข้อเดียว ก็ช่วยต่อความรู้ได้เยอะมากแล้ว

ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบ ล่วงหน้าครับผม ^^

--แก้ไข การจัดวางหน้าให้อ่านง่ายขึ้นครับ---

แก้ไขเมื่อ 30 ต.ค. 52 13:15:48

จากคุณ : ไผ่แผ่วพริ้ว
เขียนเมื่อ : 30 ต.ค. 52 09:32:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com