Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอปรึกษาปัญหาเรื่อง ปั๊มน้ำ ครับ  

สวัสดีทุกท่านในห้องชายคาครับ ผมขอปรึกษาปัญหาเรื่องปั๊มดังนี้ครับ

บ้านผมใช้ปั๊มน้ำทรงกระบอกยี่ห้อ H รุ่น EX series WT- P 105 เพื่อปั๊มน้ำเข้าใช้ในบ้านชั้นเดียว  ลักษณะการติดตั้งคือ ทางน้ำเข้าปั๊มต่อโดยใช้ท่อขนาด 3/4 นิ้ว ดูดน้ำจากโอ่งมังกร 4 ใบ ดูดจากด้านบนของโอ่งเข้าปั๊มโดยใช้หลักการของกาลักน้ำ  ท่อน้ำเข้านี้ไม่ได้ต่อวาล์วสำหรับล่อน้ำไว้ครับ  

ส่วนท่อทางออก ใช้ท่อขนาด 3/4 นิ้ว ต่อกับบอลวาล์ว แล้วลดขนาดลงเป็น 1/2 นิ้ว ต่อเข้ากับเช็ควาล์วก่อนเข้าบ้าน โดยทำท่อบายบาสไว้แล้วเรียบร้อย

ปั๊มน้ำนี้ใช้งานได้อย่างดีมาหลายปีครับ แต่ปัญหาที่เกิดในตอนนี้คือ Pressure Switch ไม่ทำงานครับ ปั๊มทำงานไม่หยุด มอร์เตอร์ร้อนจัด ผมเคยลองแก้ปัญหาด้วยการเปิดฝาด้านบนออกเพื่อล่อน้ำ รอจนฟองอากาศผุดออกมาจนหมดแล้วและน้ำล้นออกมาจากช่องล่อน้ำสักระยะก็ปิดฝาและเปิดสวิทซ์ปั๊ม แต่ปั๊มก็ยังทำงานไม่หยุดเช่นเดิม ตอนนี้เลยต้องปิดสวิทซ์ไว้และใช้ประปาโดยตรงอยู่ครับ  

ที่ผมกังวลคือบ้านอยู่ต่างจังหวัด นอกเขตเทศบาล ไม่รู้ว่าน้ำประปาจะหยุดไหลวันไหน  ถ้าเปลี่ยนสวิทซ์แรงดันตัวใหม่อาการจะหายหรือไม่ครับ

จากคุณ : sehen
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 52 00:54:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com