Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอรบกวนค่ะ ตักบาตรต้องหุงข้าวทุกครั้ง?  

ขอโทษนะคะพี่น้องชายคาที่มาโพสต์ที่นี่
พอดีไม่มีอมยิ้ม เลยโพสต์ห้องศาสนาไม่ได้ค่ะ
ขอรบกวนนะคะ ไม่ทราบอย่างไหนผิดถูก
ที่บ้านเวลาหุงข้าว บางทีเราทานได้สามวัน เพราะข้าวอยู่ในหม้อหุงข้าวที่เราอุ่นตลอดเวลา และยังอร่อยอยู่ไม่เสีย

1 ทีนี้เวลาเราตักบาตรวันไหนเราก็คดข้าวจากหม้อหุงข้าว ซึ่งบางทีเราก็คดข้าวไปก่อนหน้านั้นแล้ว แฟนบอกว่าไม่ได้ ถ้าจะต้องตักบาตรจะต้องหุงข้าวใหม่ทุกครั้ง เพราะเราจะไม่ให้พระฉันข้าวที่เหลือ

ถ้ากรรมขึ้นอยู่เจตนา ในเมื่อเราไม่คิดว่าข้าวที่เราตักจากหม้อหุงข้าวเป็นข้าวที่เหลือ ซึ่งเหมือนกับเวลาเราไปซื้อข้าวถวายพระก็จะคดจากหม้อที่มีคนซื้อไปแล้วเหมือนกัน จะถือว่าถวายพระจากข้าวเหลือได้ยังไง

2 พอแฟนพูดอย่างนี้ เราก็เลยคดข้าวที่จะถวายพระในวันรุ่งขึ้นใส่ตู้เย็น และ อุ่นด้วยไมโครเวฟ เพื่อที่จะไม่ให้รู้สึกว่าถวายพระเป็นข้าวที่เหลือ แต่เป็นข้าวที่ตั้งใจถวาย สรุปว่าพระท่านก็เลยแทนที่จะได้ฉันข้าวจากหม้อหุงข้าว ที่สวยและร้อน กลายเป็นว่าพระต้องฉันข้าวที่เก็บใส่ตู้เย็น

ที่ควรทำควรเป็นอย่างไหนคะ เพราะเราไม่สามารถที่จะหุงข้าวใหม่ได้ทุกวัน ในเมื่อพระท่านวาต้องดูที่เจตนา อย่างนี้เราเข้าใจถุกหรือเปล่าคะ

สำหรับอีกเรื่องคือเรื่องการกรวดน้ำ ต้องขึ้นบทสวดด้วยนะโม สามจบก่อนหรือสามารถพูดอิทังเมได้เลยคะ  และ จะต้องกรวดน้ำภายหลังจากตักบาตรได้นานสุดถึงก่อนพระอาทิตย์ตกดินหรือเปล่าคะ หรือต้องกรวดน้ำก่อนที่เราจะทานอาหาร ถ้าหลังจากเราทานอาหารแล้วถือว่าไม่ได้แล้ว
ขอบพระคุณค่ะ

จากคุณ : แต้มดาว
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 52 14:03:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com