Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบค่าใช้จ่ายในการโอนซื้อขายกรรมสิทธิ์บ้านและที่ดินครับ  

คือทางบ้านจะขายบ้านในราคา 5 ล้าน บาท ในเดือนนี้ จะต้องเตรียมค่าใช้จ่ายในการโอน และภาษอากรต่าง ๆ ประมาณเท่าไหรครับ เป็นบ้านพร้อมที่ดิน สอบถามทางหน่วยงานของรัฐก็รู้สึกว่าข้อมูลไม่กระจ่างโดยเฉพาะเรื่องภาษีเงินได้ โดยรายละเอียดมีดังนี้ครับ
บ้านพร้อมที่ดิน ราคาที่ดินประเมิน 5,100,000 บาท ขาย 5,000,000 บาท
เป็นบ้านที่ได้รับมรดกมาแล้วประมาณ 12 ปี ครับ โดยชื่อผู้ขายไม่ได้มีรายได้อย่างอื่น ๆ อยากทราบว่าต้องคำนวนภาษีเงินได้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุก ๆ คำแนะนำครับ

จากคุณ : boyz
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 52 19:17:33 A:180.180.4.110 X: TicketID:216164

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com