Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปั๊มน้ำทำงานทุก 2 นาที (รบกวนคุณต้นโพธิ์ต้นไทรด้วยครับ)  

บ้านเป็นทาวน์เฮ้าส์ 2 ชั้น บ้านสร้างมาอาจจะหลายปีแล้ว แต่ว่าผมเพิ่งซื้อมือหนึ่งและอยู่มาได้ประมาณปีกว่าๆ แล้ว ต่อเติมหลังบ้านเป็นห้องครัวปิด ใช้ปั๊มน้ำแรงดันคงที่อัตโนมัติของ Hitachi 175วัตต์และมีถังสำรองน้ำขนาด 700 ลิตร (ถ้าจำไม่ผิด) ทั้งปั๊มน้ำและถังอยู่หน้าบ้านครับ ติดตั้งแบบมีเช็ควาล์วนะครับ

พฤติกรรมการเปิดปั๊มน้ำของผมคือ ถ้าวันทำงานจันทร์-ศุกร์จะเปิดเมื่อกลับถึงบ้านราวๆ 1-3 ทุ่มแล้วเปิดไว้ตลอดคืนจนออกจากบ้านไปทำงานอีกทีประมาณ 6 โมงเช้า เท่ากับปั๊มน้ำทำงาน 10-12 ชั่วโมง ส่วนถ้าวันหยุดก็เปิดข้ามคืนจนถึงบ่าย 2 - บ่าย 3 ของอีกวันเลยเท่ากับปั๊มจะทำงานเกือบ 20 ชั่วโมงเลยทีเดียว พอออกจากบ้านก็ค่อยปิดปั๊มน้ำให้มันพักบ้าง

เมื่อก่อนเวลาเปิดปั๊มน้ำเวลาเข้าบ้านไว้ จะมีเสียงปั๊มน้ำดังสั้นๆ นานๆๆๆ ทีนึง แต่ช่วงหลังสังเกตเหมือนกันว่าไม่กี่นาทีมันดังสั้นๆ ขึ้นมาอีกแล้วแต่ไม่ได้เอะใจอะไรมากจนมาเมื่อเช้าตอนตี่ 4 ครึ่งตื่นมาแล้วได้ยินเสียง จะนอนต่อก็นอนไม่หลับเพราะทุกๆ 2 นาทีจะมีเสียงปั๊มน้ำดังสั้นๆ ขึ้นมา เลยอาบน้ำแล้วลงมาสังเกต เมื่อเราปิดเบรกเกอร์ (สวิทช์) ของปั๊มน้ำเพื่อไม่ให้ปั๊มน้ำทำงานแล้ว ผมแนบหูที่ถังสำรองน้ำ ก็ได้ยินเสียงเหมือนน้ำไหลเข้าตัวถังตลอดเวลา ซึ่งอันที่จริงถ้าน้ำเต็มแล้วปกติจะเงียบ อย่างไรก็ตามผมจำเป็นต้องรีบออกจากบ้านมาทำงาน จึงมาอ่านกระทู้เก่าๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ ซึ่งก็ยังไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้เท่าไหร่เพราะไม่มีพื้นฐานเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้เลย

ขอเรียนถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

1. แบบนี้ต้องมีรั่วที่ไหนแน่ๆ ถูกมั้ยครับ

2. ช่วงที่ผมยังไม่มีเวลาตรวจเช็คได้ ผมเปิดปั๊มน้ำเพื่อใช้งานปกติไปก่อนได้หรือไม่ หรือไม่ควรใช้ปั๊มน้ำ ถ้าไม่ควรใช้ปั๊มน้ำ ผมต้องปิดวาล์วที่ดึงน้ำประปาเข้าแทงก์น้ำหรือเปล่า มีผลอะไรมั้ย

3. ช่วงที่ไม่อยู่บ้านนานๆ เช่นออกมาทำงานอย่างนี้ ควรปิดวาล์วน้ำไม่ต้องให้น้ำจากประปาเข้าบ้านไปเลยรึเปล่าครับ

กลุ้มจัง

จากคุณ : พี่คนนั้นของน้องคนนี้
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 52 08:39:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com