Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[สอบถามปัญหาเรืื่องปั๊มน้ำ] อาการปั๊มน้ำทำงานไม่หยุด แก้ไขได้อย่างไรครับ  

ที่บ้านผมใช้ปั๊มน้ำยี่ห้อ Mitsubishi นะครับ เป็นแบบเหลี่ยมสีเหลือง (ความดันคงที่)
ปัญหามีอยู่ว่าเช้าวันหนึ่ง ผมตื่นขึ้นมาได้ยินเสียงปั๊มน้ำทำงานค้างเลยครับ ไม่มีการตัดหรือหยุดการทำงาน
ผมลองปล่อยไว้ แต่ปรากฏว่า 5-10 นาทีก็ไม่ตัดการทำงาน
ซึ่งถ้าปล่อยไว้อย่างนั้นผมกลัวว่ามอเตอร์จะไหม้ เลยถอดปลั๊กออก

การตรวจสอบปัญหาเบื้องต้นของผมนะครับ

1. ตรวจดูก๊อกน้ำทุกจุด ไม่พบว่ามีการรั่วไหล
  2. ลองใช้ระบบต่อตรง (ไม่ผ่านแทงค์น้ำและปั๊ม) และ ปิดก็อกน้ำทุกจุด แต่ยังไม่ได้ปิดวาล์วน้ำ
      ช่วงระหว่าง 7.30 - 17.45 น. มาตรวัดน้ำตัวเลขตอน 17.45  ไม่มีการเปลี่ยนแปลงจากที่ไว้ตอน 7.30
  3. ลองใช้ระบบปั๊มน้ำ ลองให้น้ำเติมเต็มแทงค์น้ำ(ลูกลอยหยุดเคลื่อนที่) แล้วเสียบปลั๊กปั๊มน้ำ
      พบว่า ตัวเลขของมาตรวัดน้ำไม่มีการเปลี่ยนแปลง แต่ ปั๊มน้ำยังทำงานค้าง จนกว่าจะถอดปลั๊กออก

ตอนนี้ผมเลยถอดปลั๊กปั๊มน้ำออกครับ จะใช้ทีหนึ่ง ก็ไปเสียบปลั๊กทีหนึ่ง
ผมลอง Search ใน ชายคาแล้ว ไม่พบอาการปัญหาที่เหมือนกับผม
ผมเลยมาตั้งกระทู้ถาม รบกวนทุกท่านช่วยเสนอแนะ แนวทางการแก้ไขปัญหาด้วยครับ  
ขอบคุณครับ

จากคุณ : cobaindownload
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 52 15:28:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com