Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ปัญหาเรื่องของหลังคา องศา ความลาดชัน กับน้ำไหลย้อน ช่วยด้วยจ้า@@@  

สวัสดีค่ะ เื่พื่อนๆห้องชายคา  วันนี้มีปัญหาเรื่องของหลังคา มารบกวนค่ะ

เป็นหลังคาส่วนที่ต่อออกมา....เพื่อคลุมระเบียงและโรงรถ
มีปัญหาเรื่องความลาดชัน  องศา ช่างที่มาปูหลังคา บอกว่า
ถ้าเอียงแค่นี้ จะมีปัญหาเรื่องการไหลย้อนของน้ำฝนแน่ๆ..ต้องหาวิธีแก้ไข

ผูรับเหมามีข้อเสนอ...
1. ตัดเสาด้านหน้า ออก 30-40 เ ซ็นต์ซึ่งเมื่อตัดแล้วความสูงจาก
พื้นถึงฝ้าเพดาน จะอยู่ที่ประมาณ 1.5 เมตรเองค่ะ..กลัวบ้านหน้างุ้ม

2.ผู้รับเหมาจะ อัดปูนใต้กระเบื้อง ทำเป็นแนวยาว ผู้รับเหมาเสนอวิธีนี้มากๆ
แต่ที่เคยอ่านมา ปูนก็จะเป็นตัวดูดและอมน้ำไว้ด้วยใช่มั้ยคะ

3.ขอคำแนะนำจากเพื่อนชายคา  ขอวิธีแก้ปัญหาหน่อยค่ะ   จะทำยังไงดี
เรื่องของเรื่องคือไม่อยากตัดเสา ถ้า สัก10 เ ซ็นต์ก็ไม่เป็นไร นี่ตั้ง 40 เ ซ็นต์แงแง

4.มีผลิตภัณฑ์ตัวไหนที่ช่วยป้องกัน ไม่ให้น้ำไหลย้อนแล้วรั่ว  ซึมเข้าบ้านมั่งคะ  ไปอ่านเจอตัวนี้พอจะช่วยได้มั้ยคะ
http://www.sika.co.th/ES_WEB/ESWeb/Upload/Document/T%20Sika%20Roofseal.pdf

บ้านหลังนี้ิ่เริ่มสร้างสิงหานะคะ กว่าจะได้ทำหลังคาก็หมดฝนไปแล้ว

รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อีดิท :เปลี่ยน หน่วยวัด จากเซ็นต์  เป็นนิ้วนะคะ
       : เปลี่ยนเป็นเซ็นติเมตรเหมือนเดิมค่ะ....

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 52 08:48:49

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 52 03:50:14

จากคุณ : ต๊ะติงนอย
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 52 14:30:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com