Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดอกเบี้ยทบต้นน่ากลัวนะครับ ถ้าคุณมีหนี้ 1 ล้าน ไม่จ่ายหนี้ 12 ปี เงินทบต้นจะกลายเป็นเท่าไหร่  

คือแวะมาบอกเพื่อนๆ ครับ หลายๆคน เห็นว่าดอกเบี้ยไม่น่ามากมายนัก  ผมมาคิดให้ดู

สมมติเงินต้น 1 ล้านบาท ดอกเบี้ย 10% ต่อปี   คิดดอกเบี้ยทบต้น

ผ่านปีแรกคือเราเอา 1.1 x 1 ล้าน  ได้เป็นยอด 1.1 ล้านบาทรวมดอกเบี้ย

ถ้าไม่จ่ายดอก ไม่จ่ายเงินต้น  เจ้าหนี้ก็คิดทบต้นไป

ปีที่สอง ก็ 1.1 x 1.1 = ก็เป็น 1.21 ล้านบาท

ผ่านไป 12 ปี คุณคิดว่า หนี้ก้อนเริ่มต้น 1 ล้าน จะกลายเป็นเท่าไหร่ครับ

คำตอบคือ 1.1 ยกกำลัง 12 คูณด้วย 1 ล้าน

ผลลัพธ์ที่ได้คือ  3.14 ล้านครับ  คือยอดรวมต้นรวมดอกเบี้ย

ถ้า 15 ปีล่ะครับ  ยอดก็คือ 4.17 ล้านครับ

ดังนั้น ดอกเบี้ย ทบต้นมันโหดมากนะครับ อย่าไปใช้แค่ความรู้สึกวัด

ในเชิงกลับกันครับ  ถ้าคุณมีเงินสด 1 ล้าน บาท คุณเอาไปลงทุนได้ผลตอบแทน 10% ทุกปี แล้วลงทุนเพิ่ม ทบต้นเข้าไป

ผ่านไป 12 ปี เงิน 1 ล้านของคุณก็กลายเป็นเงิน 3.14 ล้านบาทครับ

แปลว่า ถ้าคุณกับเพื่อน เริ่มต้นมีเงิน 1 ล้านบาทเท่ากัน

เพื่อนคุณเอาเงินก้อนนี้ไปซื้อรถยนต์หรู 1 คัน   ส่วนคุณเอาเงินไปลงทุนได้ผลตอบแทน 10% ต่อปี

ผ่านไป 12 ปี

เพื่อนคุณจะมีรถยนต์มือสองอายุ 12 ปี 1 คัน และคุณมีเงิน 3.14 ล้านบาทครับ

จากคุณ : Bgate
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 52 02:24:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com