Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปั๊มน้ำทำงานทุก 2 นาที (ต่อ)  

จากกระทู้นี้

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R8506700/R8506700.html

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบมากๆ ครับ ช่วงนี้งานยุ่งๆ เลยไม่มีเวลาเช็คอะไรเต็มที่อ่ะ เท่าที่เช็คตอนนี้คือมิเตอร์น้ำไม่หมุนนะถ้าไม่ได้เปิดก๊อก
ส่วนเสียงน้ำเข้าถังก็ไม่มี ทุกอย่างเหมือนปกติ แต่ถ้าเปิดปั๊มน้ำ ปั๊มน้ำก็
จะมีเสียงทุก 2-3 นาทีเช่นเดิม ทุกวันนี้เลยเปิดเฉพาะตอนอาบน้ำ พออาบ
เสร็จก็ลงมาปิด (ถังและปั๊มอยู่หน้าบ้านซึ่งเป็นทาวน์เฮ้าส์)

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

1. บ้านผมต่อระบบที่มีท่อบายพาสแบบในไดอะแกรมของคุณต้นโพธิ์ต้น
ไทรครับ โดยปกติแม้เราจะไม่ได้เปิดปั๊มน้ำ น้ำประปาก็จะไหลเข้าแทงก์
น้ำอยู่แล้วจนกว่าน้ำจะเต็มแทงก์ ถูกไหมครับ

2. ในกรณีที่ผมไม่ได้ปิดวาล์วใดๆ เลยแล้วมิเตอร์น้ำประปาก็ไม่หมุนด้วย
เลยเดาว่าไม่น่ามีท่อรั่ว แบบนี้ทำไมปั๊มน้ำยังดังสั้นๆ ทุก 2-3 นาทีอยู่
ควรตรวจเช็คจุดไหนต่อไปครับ (ลูกลอยในแทงก์น้ำเกี่ยวไหม)

3. ระหว่างนี้ที่ยังไม่สามารถเช็คจุดเสียได้ ผมใช้วิธีเปิดปั๊มเฉพาะตอน
อาบน้ำเป็นครั้งคราวไปครั้งละ 1-2 ชั่วโมง จะมีผลเสียอะไรไหม ไฟจะ
ไหม้ป่าว อ้อ แล้วผมไม่ปิดวาล์วใดๆ ไม่ว่าจะอยู่บ้านหรือออกจากบ้าน
ได้รึเปล่า

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 52 08:19:54

จากคุณ : พี่คนนั้นของน้องคนนี้
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 52 08:17:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com