Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าตกลงคนขายจะให้เราเป็นคนออกค่าโอน แล้วภาษีเงินได้ที่หักใครต้องจ่ายครับ  

คือตกลงกันไว้ว่าค่าใช้จ่ายในการโอนให้ช่วยกันออกคนละครึ่ง แต่คนขายจะให้เราออกค่าโอนเอง วันนี้เลยไปเช็คที่กรมที่ดิน แจ้งว่ามีค่าใช้จ่าย 3ส่วนคือ 1.ค่าธรรมเนียมการโอน 2. ค่าภาษีธุรกิจเฉพาะ 3. ค่าภาษีเงินได้
ส่วนอื่นไม่เท่าไร แต่ค่าภาษีเงินได้(จากการขาย) คิดแล้วต้องจ่ายเยอะสุด 2.5% ของราคาขาย แบบนี้เราต้องจ่ายให้เขาด้วยไหม ต้องถือว่าเป็นค่าโอนที่เค้าจะให้เราคือคนซื้อจ่ายด้วยหรือไม่

เราจะคุยกับเขาได้ไหมว่าให้เขาจ่ายภาษีเอง แล้วภาษีนี้เป็นการหักณ.ที่จ่าย สามารถไปคำนวนรวมกับภาษีประจำปีที่ต้องชำระด้วยหรือไม่ครับ เพราะถ้าเอามาคำนวนกับภาษีหักล่วงหน้าได้ ทางคนขายก็ได้ยอดที่หักคืนตอนปลายปีอยู่แล้วไหม (ผมเข้าใจถุกหรือไม่)

รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : dzire
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 52 13:43:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com