Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> โซลาเซล จุดคุ้มทุน ใกล้กว่าที่คิด <<<  

ผมเห็นหลายท่าน เมื่อพูดถึงแผงโซลาเซล แล้วจะบอกกันว่า ไม่คุ้ม นานกว่าจะคุ้มทุน แพง หลายๆอย่าง

แต่ผมอยากให้มองมากกว่าแค่เรื่องเงินนะครับ

รู้กันหรือไม่ว่าปัจจุบัน โลกของเราได้เสียสมดุลไปแล้ว

เมื่อวานผมดูสารคดี ที่น่าจะถ่ายทำมาประมาณ 2-3 ปีได้แล้ว

มี team นักวิจัย เค้าไปวัดค่า ออกซิเจน และ คาร์บอนไดออกไซด์ ที่ป่าชายเลน ขนาดใหญ่มากที่นึงของโลก

แน่นอกว่าทุึกคนคาดว่า ปริมาณออกซิเจนจะต้องมากกว่าคาร์บอนไดออกไซด์ ใช่ไหมครับ แต่ผมไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ ปริมาณคาร์บอนไดออกไซด์ จากป่าแห่งนี้สูงมาก นักวิจัย ก็หาสาเหตุกันครับ ว่าทำไม

ผลคือ จากการเกิดพายุที่บ่อยขึ้น และพัดเข้าทำลายป่าชายเลนแห่งนี้ ทำให้แบคทีเรียที่ย่อยสลายซากต่างๆ มีปริมาณมากขึ้น ย่อยสลายมากขึ้น ก็ทำให้ผลิต คาร์บอนไดออกไซด์เยอะขึ้น ทำให้โลกร้อนขึ้น แล้วก็เกิดพายุบ่อยขึ้น

จะเห็นได้ว่า มันเป็นวัฏจักร ที่กำลังเร่งความเร็วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกับ ตาชั่ง ที่เสียสมดุล และกำลังเอียงมากขึ้นเรื่อยๆ และเร็วขึ้นเรื่อยๆ รอวันที่จะเอียงจนตกลงไป

โลกเราตอนนี้ก็เช่นกันครับ รอวันที่น้ำแข็งขั่วโลกละลาย น้ำทะเลสูงขึ้น น้ำท่วมกรุงเทพ คนกรุงเทพ ต้องย้ายขึ้นไปอยู่ภาคเหนือ แย้งพื้นที่กับภาคเหนือ แย้งอาหาร แย้งงาน ไม่มีงานทำ ไม่มีเงิน ไม่มีอาหาร

แย่กว่านั้น อุณหภูมิที่สูงขึ้นยังมีผลต่อของเหลวใต้โลกหรือลาวา เห็นได้จาก ซูนามิ (ถ้าสะกดผิดขออภัย) ที่ก็มีให้เห็นไปแล้ว

และเมื่ออุณหภูมิเปลี่ยนก็มีผลต่อกระแสน้ำอุ่น น้ำเย็น และรวมถึง พายุ (ก็เพิ่งเห็นในข่าวกันไปเมื่อไม่นานนี้)

บางครั้ง ผมก็อยากให้เรามองว่าเงินทองเป็นของนอกกายนะครับ แบบ 50/50 นะครับ คือผมรู้ว่ามันตัดไม่ได้ ทุกคนต้องใช้ แต่อย่าไปยึดติดกับมันมาก ถ้าเราจะยอม จ่ายแพงขึ้น เพื่อความสุข สบายใจ ที่มีความรับผิดชอบต่อโลกหรือแผ่นดินที่เราอยู่อาศัยนี้ มันก็คุ้มตั้งแต่เริ่้มติดตั้งแล้วละครับ

ไฟฟ้าที่เราใช้กันตามบ้านเรือน ปัจจุบันนี้ มาจาก gas โดยส่วนใหญ่นะครับ ซึ่งต้องนำมาเผาไหม้ จะเกิด คาร์บอนไดออกไซด์ สู่บรรยากาศ

ถ้าเราติด โซลาเซล หรือแหล่งพลังงานสะอาด ก็จะช่วยได้มากทีเดียว

ฝากทุกท่านด้วยนะครับ ถ้าอยากได้เนื้อหามากกว่านี้ ผมขอแนะนำให้ดู vdo นี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=jqxENMKaeCU

ขอบคุณครับ

จากคุณ : sukritudom
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 52 14:53:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com