Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สวนหิน ก่อนโรยหินควรปูด้วยวัสดุอะไรดีคะ **คำถามที่คนถามบ่อยแต่ยังไม่ได้คำตอบค่ะ**  

กำลังจะทำสวนหินที่บ้านค่ะ ว่าจะประหยัดโดยการทำเอง  แต่ลอง Search จากหลาย ๆ กระทู้แล้ว ยังไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดว่า หลังจากปูทรายเสร็จก่อนที่จะปูหิน ควรปูด้วยวัสดุอะไรดีคะ

บางคนบอกว่า ควรปูด้วยตาข่ายพลาสติกตาถี่ ๆ   ,  ปูด้วยถุงดำ  ,  ปูด้วยแผ่นพลาสติก   ก็เลยอยากทราบว่า วัสดุไหนที่ปูแล้วปราบหญ้าได้อยู่หมัด  และดีกว่ากัน

ปล. ก่อนหน้านี้เคยปูด้วยถุงปุ๋ย  ผ่านไป 1-2 ปี ถุงปุ๋ยเริ่มเปลื่อย  หญ้าขึ้นเพียบเลยค่ะ  ,   พอเปลี่ยนมาปูด้วยผ้ายืด  หญ้าก็แสนเก่งดันผ้ายืดขึ้นมาจากดิน  และแทรกตัวขึ้นมาได้อีกค่ะ  

ตอนนี้จะทำสวนหินใหม่ก็เลยอยากทราบว่าถ้าใช้พลาสติกตาถึ่ ๆ หญ้าจะขึ้นสามารถขึ้นตามตาของตาข่ายได้รึเปล่าคะ     หรือควรใช้ผ้าที่เคลือบพลาสติกกันน้ำ  (ผ้าแบบที่ใช้คุมรถค่ะ)  แบบไหนจะดีกว่ากันคะ   ..  รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าควรนำวัสดุใดมาปูพื้นก่อนลงหินดีคะ  อยากได้แบบที่ทำแล้วสวยไปนาน ๆ ขี้เกียจรื้อทำใหม่ค่ะ  

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : boobee_ja
เขียนเมื่อ : 10 พ.ย. 52 15:52:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com