Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การจ่ายค่าภาษีธุกิจเฉพาะกับค่าอากรแสตมป์  

หวัดดีครับ

วันนี้ผมพึ่งไปรับหนังสือมาจากเจ้าของห้อง ซึ่งทางเจ้าของเอง ซื้อคอนโดนี้มาได้ ประมาณ 3 ปี

1. อยากถามว่า ถ้าเสียภาษีธุรกิจเฉพาะแล้ว(3.3%) ค่าอากรแสตมป์(0.5%)ไม่ต้องจ่ายใช่มั๊ยครับ

2. แล้วถ้าผมจ่ายเฉพาะค่าอากรแสตมป์(0.5%) แล้วไม่ต้องจ่ายค่าภาษีธุรกิจเฉพาะได้รึป่าวครับ

เพราะผมเห็นว่าค่าอากรแสตมป์น้อยกว่า

3. อีกประเด็นคือว่า ในหนังสือสัญญาบอกว่า ค่าอากรกับค่าภาษีธุรกิจผม(ผู้ซื้อ)ต้องเป็นคนจ่าย แต่เท่าที่ทราบมา ผู้ขายต้องเป็นผู้จ่ายใช่มั๊ยครับ เพราะผมเข้าใจว่ามันเป็นธุรกิจ อันนี้ผมอาจจะคุยกับเค้าเพื่อเปลี่ยนตัวสัญญาดีกว่ามั๊ย

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : เอเจ
เขียนเมื่อ : 10 พ.ย. 52 18:15:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com