Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขายบ้านได้แล้ว กำลังจะไปโอนที่กรมที่ดิน สามารถตรวจสอบ cashier cheque ที่ทางธนาคารของผู้กู้ให้มาได้ยังไงบ้างครับ  

ขายบ้านได้แล้ว กำลังจะไปโอนที่กรมที่ดิน สามารถตรวจสอบ cashier cheque ที่ทางธนาคารของผู้กู้ให้มาได้ยังไงบ้างครับ

เพราะผมไม่ค่อยไว้ใจ หรือคิดมาก หรือรู้สึกแปลกๆๆ บ้านที่ขายได้ราคาประมาณ 1200000 (ล้านสองแสน) ครับ

แต่ผู้ซื้อไปขอกู้จากแบ้งค์รัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง เค้าให้กู้ได้ แค่ 1 ล้านถ้วน ที่เหลือ ผู้กู้ต้องหาเงินสดมาให้ผมอีก 200000 (สองแสน) คับ

แต่ผู้กู้ ก็คือคนที่ซื้อบ้านต่อจากผม ถามทางบ้านผม ประมาณ 2-3 ครั้งแล้ว ว่ามีใครไปบ้าง ตอนโอนที่กรมที่ดิน ก็เลยระแวง และรู้สึกแปลกๆๆครับ

ขอถามความเห็นเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ หน่อยครับผว่า ผมต้องระวังเรื่องอะไรบ้าง
- cashier cheque ที่ทางธนาคารให้มา ผมจะตรวจสอบยังไงได้บ้างครับ ว่าไม่ใช่ของปลอม ผมจะโทรไปเช็คที่ call center ของแบ้งค์นั้นได้หรือเปล่าครับ ถ้าผมจะโทรไปเช็คที่สาขาที่ออกแคชเชียร์เช็คนี้ คงไม่น่าเกลี่ยดใช่มั๊ยครับ แล้วพอดี ต้องมีเจ้าหน้าที่แบ้งค์ไปด้วยที่กรมที่ดิน ถ้าผมขอดูบัตรพนักงานด้วยจะแปลกมั๊ยครับ

- เงินสดสองแสน คงตัองนับเอง และระวังให้ดี

มีอะไรอีก ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมั่กๆๆครับ

จากคุณ : พชร
เขียนเมื่อ : 10 พ.ย. 52 22:50:59 A:202.44.8.100 X: TicketID:181579

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com