Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเปิดร้านขายของแต่งสวนจากด่านเกวียน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  

สวัสดีครับ น้าๆชาวชายคาทุกท่าน
เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมไปเที่ยวด่านเกวียนมาครับ และก้ได้ซื้อของแต่งสวน พวกตุ๊กตา เครื่องปั้นดินเผามาพอสมควร พอมาถึง ก็มีแต่คนมาชม และสนใจอยากซื้อต่อ ผมเลยปิ๊งไอเดีย จะเปิดร้านขายเครื่องปั้นดินเผาจากด่านเกวียนเสียเลย แต่ติดปัญหาที่ว่า

1. ผมไม่ทราบขั้นตอนการเปิดร้านขายของ ต้องแจ้งที่หน่วยงานไหนก่อนหรือเปล่าครับ ต้องทำเรื่องเอกสารภาาีป้าย ภาษีอื่นๆอะไรไหม (ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เป็นจังหวัดที่เป็นประตูภาคใต้)

2. ผมไม่ทราบว่าจะไปรับ หรือเลือกของที่ไหน อยากได้รายชื่อร้านขายส่ง ที่มีสินค้าให้เลือกทางเน็ท และมีบริการส่งให้ เพราะอาจต้องเติมของเป็นระยะๆ

3. ถ้าผมไปเลือกของเอง แล้วจ้างรถขนส่งมา ค่าขนส่งจะแพงมากไหมครับ (โดยประมาณ)

รบกวนด้วยนะครับ พอดีตอนไปไม่ได้คิดเรื่องธุรกิจ เลยไม่ได้ถามแม่ค้าแถวนั้น ทั้งๆที่แต่ละร้านก็มีเบอร์โทร ร้านและรถขนส่งอยู่ทุกมุมถนนเลย

หน่อง ณ.ชุมพร (เฉลย จังหวัดที่เป็นประตูสู่ภาคใต้ ก็คือจังหวัดชุมพรนั่นเองครับ)

จากคุณ : ThaiArsenal
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 52 21:31:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com