Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนช่างแอร์หลอกจนได้..เซ็งชะมัด  

เนื่องด้วยแอร์มีแต่ลมออก ไม่เย็น ก็แจ้งช่างมาตรวจสอบ ยอมรับค่ะว่าไม่เคยล้างแอร์เลย 2 ปีมาแระ เนื่องจากโทรนัดช่างที่รู้จักทีไรไม่เคยว่างเสาร์-อาทิตย์ให้สักที จนเวลาล่วงเลย ก็เลยงานเข้า

ในใจก็คิดว่าน่าจะเป็นเพราะน้ำยาแอร์หมดกระมัง ค้นหาร้านทาง Internet บางที่ถูกจนน่ากลัว ล้างใหญ่ 400 บาท เติมน้ำยาแอร์ฟรี ก็ไม่เอาดีกว่า ก็ติดต่อกับร้านใหญ่ๆแถวบ้าน ค่าล้าง 500 บาท น้ำยาแอร์ปอนด์ละ 15 บาท ถ้าไม่ขาดก็ไม่ต้องเติม ก็ OK ราคาไม่น่าจะแพง ร้านก็ใหญ่ น่าเชื่อถือ

วันนั้น นัดช่าง 10 โมงเช้า ล่อมาซะ 4 โมงเย็น อ่ะไม่เป็นไร อยู่บ้านอยู่แล้ว แอร์ก็อยู่บนห้องนอน ช่างเป็นผู้ชาย 2 คน เราก็ไม่กล้าอยู่ดูด้วยหรอก เราเลยรอด้านล่าง ในใจก็ภาวนาว่าอย่าเป็นอะไรมากเลย แค่ล้างเติมน้ำยาก็น่าจะใช้ได้ แค่คิดก็ผิดซะแระ ปรากฏว่าต้องเปลี่ยน คาปาซิเตอร์ ราคา 2,000 บาท ช่างบอกว่ามันบวมมาก แล้วเค้าก็ถามว่า เวลาเปิดแอรเสียงดังมั้ย  ก็ยอมรับค่ะว่า ก่อนหน้านี้ประมาณอาทิตย์นึง มันดังจริงๆ จนเราต้องปิดในบางครั้ง เปิดใหม่ก็หาย แบบเป็นๆหายๆ เค้าก็เลยว่าใช่เลย เราก็ OK เปลี่ยนไป เอาวะ 2,500 (ค่าล้างแอร์รวบยอด)

และแล้ว เอาอีกแล้ว
ช่าง น้ำยาแอร์หมดครับ
เรา  เท่าไหร่อีกล่ะเนี่ย
ช่าง ตอนนี้หมดเกลี้ยงเลย (พร้อมเอาเกจมาวัดให้เราดู) เราอุ้มลูกขึ้นไปดูที่แอร์บนห้อง
เรา  ต้องเติมเท่าไหร่ ยังไง
ช่าง ก็ต้องเติมเต็มเลย ไม่งั้นก็ใช้ไม่ได้
เรา  ก็เท่าไหร่ล่ะ
ช่าง 60 ปอนด์ครับ ก็เป็นเงิน 900 บาท
เรา  พระเจ้า!!!
ช่าง งั้น ผมคิดแค่ 500 บาท เพราะถ้าเติมไม่เต็มก็ต้องเรียกอีก
เรา  เอาวะ!! ไหนๆก็ไหนๆแล้ว โทรหาแฟนก็ไม่รู้เรื่อง

หมดไป 3,000 บาท จากวันนั้นถึงวันนี้ผ่านไปไม่ถึง 2 อาทิตย์ อาการเดิมมาอีกแล้ว มีแต่ลม แจ้งช่างคนเดิม(เพราะเค้ารับประกัน 3 เดือน) ปรากฏว่าเมื่อเช้ามาแต่เช้า แจ้งว่า คอยล์พังซะงั้น ทำให้น้ำยาแอร์รั่ว (ในใจ เฮ้ย!!อะไรวะ แอร์เพิ่งซื้อ 2 ปีเองนะโว้ย) เท่าไหร่ล่ะคะ ถามช่างอย่างใจเย็น ช่างบอกว่า 6,900 บาทครับผม ถ้าเป็นของแท้ แต่ถ้าไม่ใช้ของแท้ เดี๋ยวผมออกไปดูให้ น่าจะอยู่ที่ 4,000 กว่าบาท

งั้นเราก็บอกว่า ออกไปดูได้เลยค่ะ แต่ไม่ต้องกลับมาบอกนะคะ ซื้อใหม่ดีกว่ามั้ง เฮ้อ!! แอร์ใหม่แกะกล่อง ใช้มา 2 ปีเอง เซ็งชะมัด หรือของมันไม่ดี

จากคุณ : ice_icecool
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 52 19:16:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com