Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เหล็กขึ้นสนิม จะทำให้สนิมหลุด โดยไม่ขัดได้ไหม เพราะถ้าขัดมันจะเสียหาย{แตกประเด็นจาก R8576438}  

จากกระทู้เดิม ที่เคยสอบถามเรื่องอากาศมันชื้น เจ้าสนิมตัวร้ายมาเยือนอุปกรณ์ วันนี้ผมได้ทำการขัดอุปกรณ์บางส่วนที่เป็นเหล็ก ด้วยกระดาษทรายเพื่อให้สนิมออก แล้วจึงเอาน้ำมันเครื่องชุบผ้า ทาเคลือบอุปกรณ์ที่เป็นเหล็ก เพื่อป้องกันการเกิดสนิม

แต่ปัญหาได้บังเกิดอีก อุปกรณ์บางอย่างมันขัดด้วยกระดาษทรายไม่ได้ครับ ถ้าขัดแล้วจะทำให้ผิวของวัตถุนั้นเสียหายเลย

เลยอยากสอบถามว่า มีวิธีหรือน้ำยาอะไรไหม ที่จะกัดสนิมที่เกาะบนวัตถุประเภทเหล็ก ให้หลุดออกจากพื้นผิว โดยสร้างความเสียหายกับพื้นผิวน้อยที่สุดครับ

ปล.ในใจตอนนี้ รู้ว่าถ้าไม่ขัดก็ไม่ออก แต่มาถามเผื่อมีอะไรทำให้สนิมลดน้อยลง โดยพื้นผิวเสียหายน้อยที่สุด

ขอบคุณครับ

จากคุณ : double@pantip
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 52 22:15:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com