Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้างบ้านสร้างโกดัง โดยไม่เว้นระยะร่น…อย่างนี้ผิดหรือไม่  

บ้านผมอยู่ในเขตเทศบาลในต่างจังหวัด

ข้างบ้านเป็นร้านขายรถไถนา

ตอนนี้เขากำลังต่อเติมสร้างอาคารสำหรับเป็นโกดังเก็บสินค้า

โดยได้สร้างอาคารขนานไปตามแนวรั้วอิฐบล็อกซึ่งกั้นที่ดินของเขาและของผม

ความยาวของอาคารนี้ไม่น่าจะต่ำกว่า 20 เมตร ความกว้างน่าจะไม่น้อยกว่า 12 เมตร

ความสูงปลายหลังคาด้านที่หันมาทางที่ดินบ้านผม คาดว่าไม่ต่ำกว่า 6 เมตร( ประมาณหลังคาบ้านชั้น 2  )

ตั้งแต่ที่เขาเริ่มหล่อเสาคอนกรีต( ซึ่งสูงประมาณหลังคาบ้านชั้น 2 )

ผมก็เห็นว่า เขาสร้างชิดแนวรั้วมาก กะๆดูเสาที่ว่านี้คงห่างจากรั้วประมาณ 20-30 ซม.

ผมได้บอกกับช่างที่ก่อสร้างว่า อย่าสร้างให้ล้ำเขตนะ จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง

แล้วก็ผ่านมา จนตอนนี้เขามุงหลังคาเสร็จมาได้ประมาณ 1 สัปดาห์

ผมก็คอยเล็งๆอยู่ เพราะปลายหลังคามันหมิ่นเหม่ที่จะล้ำแนวรั้วเข้ามาในที่ของผม

แล้วบังเอิญเช้านี้ น้ำค้างแรงมาก ทำให้มีน้ำหยดจากหลังคาลงมาที่พื้นมากพอควร

ผมก็เลยไปยืนดูแนวการตกของหยดน้ำจากปลายหลังคาโกดังที่เขากำลังสร้าง

ปรากฏว่า หยดน้ำที่ว่านี้มันหยดเลยแนวรั้วเข้ามาในที่ดินของผมชัดเจน( ดูอยู่หลายนาทีจนแน่ใจ )

จึงเป็นเครื่องยืนยันได้ว่า ปลายหลังคาที่เขากำลังสร้างนั้นยื่นเลยเข้ามาในแนวเขตบ้านผม

ก็เลยกะว่า จะไปแจ้งเทศบาลให้มาตรวจดู

………………………………………

แต่ก่อนจะไปคุยกับทางเทศบาล  ผมได้เปิดดู

“กฎกระทรวง ฉบับที่ 55 (พ.ศ. 2543) ออกตามความในพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร พ.ศ. 2522”
http://www.coe.or.th/co15law/act_control/building/L%2055.pdf

ข้อ 38 คลังสินค้าที่มีพื้นที่ของอาคารทุกชั้นรวมกันตั้งแต่ 100 ตารางเมตร แต่ไม่เกิน 500 ตารางเมตร ต้องมีที่ว่างห่างแนวเขตที่ดินที่ใช้ก่อสร้างอาคารนั้นไม่น้อยกว่า 6 เมตร สองด้านส่วนด้านอื่น ต้องมีที่ว่างห่างแนวเขตที่ดินไม่น้อยกว่า 3 เมตร
คลังสินค้าที่มีพื้นที่ของอาคารทุกชั้นรวมกันเกิน 500 ตารางเมตร ต้องมีที่ว่างห่างแนวเขตที่ดินใช้ก่อสร้างอาคารนั้นไม่น้อยกว่า 10 เมตร สองด้าน ส่วนด้านอื่นต้องมีที่ว่างห่างจากแนวเขตที่ดินไม่น้อยกว่า 5 เมตร
.
.
ข้อ 50 ผนังของอาคารที่มีหน้าต่าง ประตู ช่องระบายอากาศหรือช่องแสง หรือระเบียงของอาคาร ต้องมีระยะห่างจากแนวเขตที่ดิน ดังนี้
(1) อาคารที่มีความสูงไม่เกิน 9 เมตร ผนังหรือระเบียบต้องอยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อยกว่า 2 เมตร
(2) อาคารที่มีความสูงเกิน 9 เมตร แต่ไม่ถึง 23 เมตร ผนังหรือระเบียงต้องอยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อย กว่า 3 เมตร
ผนังของอาคารที่อยู่ห่างเขตที่ดินน้อยกว่าตามที่กำหนดไว้ใน (1) หรือ (2) ต้องอยู่ห่างจากเขตที่ดิน ไม่น้อยกว่า 50 เซนติเมตร เว้นแต่จะก่อสร้างชิดเขตที่ดินและอาคารดังกล่าวจะก่อสร้างได้สูงไม่เกิน 15 เมตร
ผนังของอาคารที่อยู่ชิดเขตที่ดินหรือห่างจากเขตที่ดินน้อยกว่าที่ระบุไว้ใน (1) หรือ (2) ต้องก่อสร้างเป็นผนัง
ทึบ และดาดฟ้าของอาคารด้านนั้นให้ทำผนังทึบสูงจากดาดฟ้าไม่น้อยกว่า1.80 เมตร ในกรณีก่อสร้างชิดเขต
ที่ดินต้องได้รับความยินยอมเป็นหนังสือจากเจ้าของที่ดินข้างเคียงด้านนั้นด้วย

……………………………………………

ถ้าดูจากกฎกระทรวงข้อ 38 ข้างบน การสร้างอาคารของเขา จะต้องมีระยะร่นจากแนวรั้วไม่น้อยกว่า 3 เมตรใช่มั้ยครับ

แต่มีข้อสงสัยว่า เขาจะสามารถสร้างชิดแนวรั้วตามข้อ 50 ได้หรือไม่( ที่แน่ๆ เขาไม่ได้ทำหนังสือมาขอความยินยอมจากบ้านผมแต่อย่างใด )

คือ อ่านกฎกระทรวงฉบับนี้แล้วก็ยังไม่เข้าใจว่า ข้อ 50 นี้ใช้บังคับกับ อาคารคลังสินค้า ด้วยหรือไม่

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะได้มีข้อมูลสำหรับไปคุยกับทางเทศบาลน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

.

จากคุณ : AKBCY
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 52 12:50:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com