Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปัญหาปั๊มน้ำ ในบ้าน (สอบถามคุณต้นโพธิ์ต้นไทรครับ)  

จากคำถามก่อนที่จะต่อประปาและปั๊มน้ำใช้ด้วยกันนะคร้บ ตอนนี้ผมได้ต่อตามไดอะแกรมที่คุณต้นโพธิ์ต้นไทรได้ให้ไว้แล้วครับ มีปัญหาใหม่ ตอนนี้คือ เมื่อผมเปิดคัตเอาท์ปั๊มน้ำ เปิดวาวล์น้ำ โดยที่ยังไม่ได้เปิดก๊อกน้ำ ปั๊มจะทำงาน ตัดต่อ อยู่ตลอดเลยครับ เท่าที่ดูแล้วน้ำก็ไม่รั่ว ท่อหลังปั๊มผ่าออกดูแล้วน้ำก็ไม่ย้อนนะครับ คงเพราะติดวาวล์สปริงแล้ว ช่างบอกว่า น้ำมันดันออกจากปั๊มครับ ปั๊มเลยทำงาน ถ้าจะให้ดี จะใช้น้ำประปา ต้อง เปิดวาวล์น้ำเข้าบ้าน ปิดวาวล์น้ำหลังปั๊ม ปิดปั๊ม แต่ถ้าจะใชปั๊ม ต้อง ปิดวาวล์น้ำเข้าบ้าน เปิดวาวล์น้ำหลังปั๊ม เปิดปั๊ม (ส่วนน้ำเข้าถัง ต่อสามทางออกมาก่อนแล้วจากมิเตอร์น้ำ ไม่เกี่ยวกันครับ) ผมอยากสอบถามว่า ถ้าเกิดผมจะใช้น้าโดยที่จะเปิดวาวล์ทั้งหมด แล้วใช้คัตเอาท์เปิดปั๊มอย่างเดียว ปั๊มจะเสียหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่จะใช้ปั๊มคือ ตอนเช้าอย่างเดียวครับ แล้วน้ำที่ดันออกมาจากปั๊มเมื่อเปิดปั๊มแล้วไม่ได้ใช้น้ำ น้ำมันไปไหนครับ มีผลอย่างไรบ้างครับ หวังว่าคงได้ความอนุเคราะห์คำตอบจากคุณต้นโพธิ์ต้นไทรนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : คุณตี๋
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 52 10:23:15 A:124.157.209.168 X: TicketID:240329

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com