Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระหว่างเซฟทีคัต กับ ตัวกันดูด ใช้ตัวไหนมีประสิทธิภาพดีกว่ากันครับ  

คือ กำัลังทำบ้านอยู่ครับ และกำลังสั่งทำตู้เมนที่จะมาคุมไฟในบ้าน ในสเปคช่างเค้าสั่งเซฟทีคัต 3P ขนาด 100A ใส่ในตู้เมนมาด้วย 1 ตัว (เซฟทีคัตตัวหนึ่งเกือบหมื่นบาท)  

คุยกับช่างเค้าบอกว่าจะไม่ใส่เซฟทีคัตก็ได้  แต่ให้ใส่ตัวกันดูด (หรือลูกเซอร์กิตกันดูด) ของสแควร์ดีแทน  ตัวละ สองพันกว่าบาท (หน้าตาเป็นไงยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน)  โดยบ้านผมมี 6 ชั้นทุกชั้นมีแอร์น้ำอุ่น ให้ใส่ตัวกันดูดเฉพาะน้ำอุ่น น้ำร้อนก็พอ แอร์ไม่ต้อง (แล้วพวกปลั๊กไฟที่ชั้นนึงมีหลายตัวกับบั๊มน้ำก็ไม่ต้องเหรอครับ) ก็ใส่ไปเลย 6 ตัวโดยใส่ในตู้สแควร์ดี (ใส่แบบลูกเซอร์กิต) ชั้นละัตัว ดีกว่าไปใส่เซฟทีคัตตัวเดียวที่ตู้เมนชั้นล่าง   จะประหยัดค่าตู้เมนเพราะใช้ตู้ใบเล็กลง และประหยัดค่าบัสบาร์แถมดีกว่าใส่เซฟทีคัตตัวเดียวที่ตู้เมนล่างด้วย  อยากสอบถามว่าช่างแนะนำถูกต้องไหม ใส่ลูกเซอร์กิตกันดูด 6 ตัวแทนเซฟทีคัตตัวเดียวจะดีกว่าไหมครับ และปลอดภัยเพียงใด

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 52 11:40:37

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 52 11:39:47

จากคุณ : ไรเฟิล
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 52 11:30:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com