Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สายไฟ NYY 1*70 ต่อได้ไหม ช่างแนะนำให้จุดต่อมาต่อบนดินและใส่กล่องกันน้ำตรงจุดต่อ ถ้าสายเดิมสภาพยังดีอยู่ควรต่อไหมครับ  

สายไฟ NYY 1*70 ต่อได้ไหม ช่างแนะนำให้จุดต่อมาต่อบนดินและใส่กล่องกันน้ำตรงจุดต่อ ถ้าสายเดิมสภาพยังดีอยู่ควรต่อไหมครับ

คือ ผมไปซื้อบ้านเก่ามาหลังหนึ่งก็มาตกแต่งใหม่ ช่างเค้ารื้อสายไฟ NYY 1*70 จากใต้ดินมา สภาพ สายยังสมบูรณ์ดี (ช่างบอก) แต่ความยาวไม่พอ หากจะลากสายจากเสาไฟฟ้าลอดใต้ดินมาถึงตู้เมนใต้หลังคา ความยาวประมาณ 35 เมตร (ใช้สี่เส้นก็ 140 เมตร ซื้อใหม่ก็ประมาณ 30,000 บาทครับ) ทีนี้ผมมีสายเก่าที่ยังสภาพดีอยู่หลายเส้นๆหนึ่งก็ประมาณเกือบยี่สิบเมตร  ช่างบอกว่าสายเก่าสภาพดีเลยแนะนำให้ต่อสาย โดยให้สั่งสายใหม่มา 88 เมตรเส้นละ 22 เมตรมาต่อกับสายเดิมก็จะได้ความยาวพอดี  โดยช่างไม่แนะนำให้จุดต่อลงใต้ดินเพราะมีปัญหาจะแก้ไขยาก แต่ให้ต่อเหนือดินติดข้างกำแพง ให้รอยต่อๆในบล็อคกันน้ำ และใช้สลิปต่อ    

อยากถามว่าความเห็นช่างถูกต้องไหมครับ ควรต่อไหม หรือซื้อใหม่ทั้งเส้น 140 เมตรไปเลยดีกว่าครับ

จากคุณ : ไรเฟิล
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 52 11:51:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com