Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หรือต้องหยุดฝัน กับที่แปลงนี้  

ไม่รู้จริงๆ ว่าจะถามใคร คิดว่าถามในนี้หล่ะ มีผู้ความรูู้ หลายท่าน
โปรดชี้แนะด้วยนะคะ
              หลายปีก่อนเรากับสามี ( ต่างชาติ) ตัดสินใจซื้อที่ดิน ที่เชียงราย จำนาน 10 ไร่ กว่า โดยวางแผนว่าในอนาคต ไม่เกิน 10 ปี
เราจะ้ย้ายไปอยู่ที่นั้น ปัญหาคือที่ดินที่เราซื้อ เป็นลักษณะ บ้านพร้อม บึงขนาดใหญ่ 2-3 จูด ในบริเวณ เจ้าของเก่า ได้ขุดรอกที่นา ทำเป็นบ่อเลี้ยงปลา เป็นลักษณะ การเกษตร ครบวงจร ว่างั้นเถอะ
               ประเด็นที่อยากถามคือ เราอยากถมบึง ในที่ขอเรา บางส่วน เพื่อปลูกบ้าน (ขนาดใหญ่ชั้นเดียว )  มันจะเป็นไปได้มั้ย ในการถมที่บึง แล้วปลูกบ้าน สามีปรึกษาเพื่อน( ฝรั่งที่อาศัย ที่เมืองไทยหน่ะค่ะ ) ทุกคนตอบเหมือนกัน เป็นไปไม่ได้ น้ำคลังมากเกินไป  เราก้อเข้่าใจนะคะ ว่าระบบการสร้างบ้านของเขาแตกต่างจากเรา ทุกวันตา ยาย 2 คน เวลาไม่มีอะไรทำ นั่งสานฝันกัน ก็ถกกัน เรื่องนี้ มันเป็นไปได้หรือไม่ได้
                แต่ยังงัยอยากให้ผู้มีความรู้ หรือมีประสบการณ์ในนี้ชี้แนะ เวลาึุคุยกับช่างจะได้ไม่ถูกหลอกง่ายๆ  เราเคยให้ช่างถมท้องถิ่น มาดู เขาบอกถมได้ แต่ราคาก้อหลักล้าน ซึ่งแน่นอน จำนวนเนื้อที่ 3 –4 ไร่อย่างนี้
                เรา 2 คน ไม่รู้จะเริ่มที่ไหนดี เราไม่ใช่คนทางเหนือ อยู่กรุงเทพ มาตลอด ชีวิตก้อรู้จักแค่ บ้านโครงการ
                เพื่อนๆ คิดว่า มันเป็นไปได้ไหม ถ้าเราจะถมที่ เพื่อปลูกบ้านในฝันของเรา หรือหยุดฝัน ก่อนที่จะหมดตัว 555
                ปัญหาต่างๆ ต้องตามมาแน่นอน บริษัทไหนที่เราจะวางใจได้ แล้วบริษัทใหญ่ ๆ ในต่างจังหวัดจะหาที่ไหน อยากได้บริษัทใหญ่ เชื่อใจได้ แล้วรถ 10 ล้อ ก้อเข้ามาถมไม่ได้อยู่ดี เนื่องจากถนนบ้านเราแคบ
จะได้ก้อแค่รถ 6 ล้อ เฮ้อ คิดแล้วก้อปวดหัว
                  ถ้าเป็นไปได้ เรา 2 คน ก้อจะเดินหน้า ตั้้งใจทำงาน เก็บเงินถมที่ แม้จะแพงหน่อย เราก้อยอม เพื่อนๆ เคยมั้ย  หลงรัก ที่ดิน แล้ว ยังงัย เราก้อจะอยู่ที่นี่
                  พร่ำพรรณนามาก บอกรายละเอียดหน่อย ที่ดิน 3 ไร่ กว่าๆ ความลึก 1.5 เมตร เป็นที่นาเก่า ที่ขุดทำบ่อเลี้ยงปลา ใครพอช่วยแนะนำได้ ช่วยด้วยนะคะ ถ้ารู้จัก บริษัทรับเหมาพร้อมราคาโดยประมาณ จะเยี่ยมมากๆ เลย

จากคุณ : nara62
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 52 14:56:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com