Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พนักงานเค้าสับสน...หรือ ผมเองที่ผิด? (มารยาทการเลือกซื้อของแต่งบ้าน)  

มาขอระบาย + สอบถาม เรื่อง "มารยาทการเลือกซื้อของแต่งบ้าน"

ต้องขอออกตัวก่อนว่า จขกท. ไม่เคยเข้าไปเดินตาม ห้างที่ขายของแต่งบ้านโดยเฉพาะอย่างพวก Index, บุญถาวร, Home decor ฯลฯ มาก่อนเลยไม่ค่อยรู้เรื่องมารยาทการเลือกซื้อของแบบนี้นัก...จึงอาจจะเป็นสาเหตุของเรื่องในครั้งนี้

เรื่องมีอยู่ว่า

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ท่านแม่ ชวนให้ไปซื้อของแต่งบ้านใหม่ที่แถวๆพระราม 2 โดยอ้างว่า ผมก็จะสร้างบ้านใหม่ในเดือน 2 เดือนข้างหน้าแล้วควรมาหัดเดินหัดดูของสร้าง+ แต่งบ้านซะบ้าง (หาคนไปส่งก็บอกตรงๆก็ได้คร้าบ)

ผมก็เลยลากแฟน+ท่านแม่ไป บุญถาวร แถวๆ พระราม 2 เพราะ ท่านแม่นัดกับลุง ที่ดูแลบ้านใหม่ไว้ที่นี่

ก่อนลงจากรถท่านก็บอกให้เอาสมุดโน๊ต+ปากกาลงมาด้วย เพราะท่านจะจดสินค้าที่ท่านสนใจไว้ในนี้

ผมต้องยอมรับว่า ค่อนข้างตื่นตาตื่นใจพอสมควรกับการมาเดินครั้งแรก เพิ่งรู้ว่า กระเบื้องมันมีหลากชนิดขนาดจัดโชว์กินพื้นที่ไปกว่าครึ่งของห้าง ฯลฯ

ระหว่างนั้น ท่านแม่กะคุณแฟน ก็หนุงหนิงดูสินค้าไปจดไปกัน 2 คน จนลุงเอารถมารับ เลยถามแม่ว่าไม่ซื้ออะไรเหรอ แม่ก็บอกว่าจดไปแล้วเดี๋ยวให้ลุงเค้ามาซื้อทีเดียว แล้วแม่ก็ขึ้นรถไปกับลุงก่อน ผมขับตาม....เรื่องมันเกิดหลังจากนี้

ระหว่างทางผมเห็น ห้างอีกแห่ง เพิ่งเปิดวันนี้...เมื่อเช้าเลย อาจจะเพราะความตื่นตาตื่นใจที่ได้จาก บุญถาวร ก็เลยเลี้ยวรถเข้าที่นี่ต่อ(กำลังคึก) แล้วให้แฟนโทรไปบอกแม่....แต่ แม่บอกว่าเลยมาแล้วขี้เกียจกลับรถ ให้ดูของมาให้ด้วย เพราะแม่อยากได้อะไรก็อยู่ในสมุดโน๊ตอยู่แล้ว

จอดรถได้ผม กะ แฟนเดินเข้าห้างพร้อมสมุดโน๊ตคู่ชีพของท่านแม่

แวะนั่งจิบกาแฟ พลางชื่นชมห้างนี้ในใจ...ที่มีมุมกาแฟ - -"

พอเสร็จผมกะแฟนก็เดินดูราคาสินค้าพลาง ดูสมุดโน๊ตพลาง จดบ้างในจุดที่ท่านแม่สนใจแต่ยังหาของไม่ได้ แล้วก็โทรรายงาน+รับคำสั่งซื้อ ของท่านแม่...ไปเรื่อยๆ จน...

เดินขึ้นชั้น 2 ไม่ถึง 10 นาที
สักพัก...ผมเริ่มสังเกตเห็นคนเดินตาม...แต่ก็คิดในแง่ดีว่า คงเป็น Service เผื่อเราจะสอบถามอะไร

เดินไปอีกไม่ถึง 2 เมตร ก็มีพนักงานสาวห้าว เดินตรงเข้ามาถามว่า "จดอะไรค่ะ"

ผม กะ แฟน ก็ยืนงงมองหน้ากัน เค้าคงเห็นเรานิ่งๆ เลย ยิ่งขึ้นเสียง พูดกระชากว่า "เป็นโครงการเหรอ"

คุณแฟนผมก็แสนดี...เกิน ตอบว่า "ค่ะ จะเริ่มเดือน 2 เดือนนี้แล้ว นี่ก็มาดูราคาของอยู่"

สาวห้าวท่านก็สวนเลย "เป็นโครงการก็บอกกันตรงๆ ก็ได้ เดี๋ยวเราทำ Price List ให้ ไม่ต้องมาเดินจด" (กรุณานึกสีหน้าเสียดสีนิดๆ...จะได้อารมณ์)

ผมน่ะรู้สึก แล้วว่ามัน แหม่งๆ แต่คุณแฟนผู้แสนดีของผมยังไม่รู้ตัว...เลยตอบไปว่า "ดีเลยค่ะ...แหมที่นี่บริการดีจัง"

จนโดนสาวห้าวสวนว่า "แล้ว เป็นอะไร บ้านจัดสรร หรือ ทาวน์เฮ้าส์"....คุณแฟน...อึ้ง....ทึ่ง...เงียบ

ผมต้องพูดเองว่า "ไม่ใช่หรอกครับ เข้าใจผิดแล้ว เราสร้่างบ้านเอง ไม่ใช่โครงการอะไรแบบนั้น"

สาวห้าวกระแทกเสียง "แล้วมาเดินจดทำไม"

แฟนผมทำหน้าจ๋อยๆ "จดไม่ได้เหรอ เค้าห้ามจดรายละเอียดของเหรอค่ะ?"

สาวห้าว "เค้าห้ามถ่ายภาพ..." แล้วก็นิ่งไป 2-3วินาที "แล้วจดแบบเนี่ย เค้่าไม่มีใครให้ทำหรอก"

ผมก็ชักงง โอเคห้ามถ่ายภาพผมรู้เพราะมีป้ายบอกอย่างชัดเจน แล้วก็ไม่ได้ถ่ายอยู่แล้ว...แต่ผมอยากรู้ความจริงเลยถามย้ำ...และเสียงเริ่มเครียด

"ตกลงที่นี่ เค้าห้ามจดรายละเอียดของใช่มั้ย?"

ผมหันไปมองแฟนที่ถาม ต่อว่า "แล้วถ้าเราจะฝากผู้รับเหมามาซื้อ เราจะจำของที่เราจะเอาได้ยังไงล่ะค่ะ ถ้าเราไม่จด?"

พอหันกลับมา สาวห้าว....หาย เดินหนีไปซะอย่างงั้น...ไม่ฟังคำถามแฟนผมด้วยซ้ำ

ผมก็เดินตามเลย พอทันผมก็ถามต่อคำถามเดิม

สาวห้าวยังยืนยัน "ก็ไม่มีใครให้จดหรอก มันเป็นมารยาท"

ผมนึกในใจ"อ้าว...แสดงว่าเราก็...ไร้มารยาท...ขาดสมบัติผู้ดี...ไม่มีสกุลรุนชาติ...ต้องไปหา หนังสือสมบัติผู้ดีมาต้มกินซะแล้ว ^^"

เลยถามต่อ "แต่ผมเพิ่งทำแบบเดียวกัน กับที่บุญถาวร อยู่เป็นชั่วโมงๆ ทำไมไม่เห็นมีปัญหาอะไร"

สาวห้าว "งั้นเหรอ...เอ่อ...."

แฟนผมตามมาทันพอดี....เลยลากผมออกมาก่อนจะได้คำตอบว่าตกลง
"ห้าม หรือ ไม่ห้ามจด"

เสียฤกษ์ซะขนาดนี้....ไม่มีอารมณ์ดูของแล้ว...กลับๆๆ

ยังไม่ทันเดินออกท่านแม่ก็โทรมาย้ำให้ดูของให้อีก 2-3 อย่าง

เลยเล่าให้ฟัง

ก็บอกจะให้ยกเลิกของที่จะซื้อที่นี่...แต่ผมบอกไม่ต้องหรอก...เพราะ

มันอาจจะเป็นความผิดของผมเอง ที่ไม่รู้"มารยาท" ในการเลือกซื้อของ (อันนี้ท่านแม่เถียงสุดใจ...เพราะแกเป็นต้นแบบมารยาทนี้)
หรือ ถ้าไม่ใช่
มันก็อาจจะเป็นแค่ Human error ด้านบริการทางการขายขององค์กรเค้า...ซึ่งไม่เกี่ยวกับคุณภาพสินค้า และการให้บริการในแง่ของผลิตภัณฑ์
ท่านแม่รีบสวนมาเลย ว่า คราวหน้าเดี๋ยวท่านแม่...ลุยเอง
ผมก็เลยบอกลุง ให้มาซื้อเอง...อย่าปล่อยให้ต้นฉบับอย่างแม่มา...เดี๋ยวเละ  

สรุป....มาเดินห้างแบบนี้...ครั้งแรก

ได้ทั้งความประทับใจ...กับสินค้าที่มากมาย หลากหลาย...อย่างนึกไม่ถึง (ทำไมรูปแบบฝักบัว...มันเยอะนัก...ฟะ)

และความเข็ดขยาด...กับ "มารยาท" ของตัวเอง

ขอบคุณทุกท่านที่อ่าน...และขอถามตรงนี้(จริงๆ)ว่า

"การจดรายละเอียดสินค้าที่เราจะซื้อ...เป็นการไร้มารยาท...ใช่มั้ยครับ?"

ถ้าใช่...ผมจะได้ปรับปรุงตัวเอง

ถ้าไม่ใช่...อย่างน้อยท่านแม่ผม...ก็คงดีใจ... ^^

จากคุณ : ไผ่แผ่วพริ้ว
เขียนเมื่อ : 30 พ.ย. 52 10:19:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com