Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเคยมีลางสังหรณ์ เวลาไปซื้อบ้านหรือที่ดินแล้ว มีอะไรสักอย่างบอกว่านี่ไม่ใช่ของๆ เรา มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ  

ของผมไม่นานมานี้เจอปัญหากับการซื้อบ้านหลังหนึ่ง
ไปดูบ้านแล้วพอใจ อยากได้ จึงนัดทำสัญญากับนายหน้า แต่กลับไม่ราบรื่น มีปัญหาเพราะนายหน้าเล่นแง่ ให้ทำแค่หนังสือเสนอการสั่งซื้อ ซึ่งไม่มีการรับประกันใดๆ ว่าจะได้บ้านรวมถึงเงินที่เขาให้ยื่นมัดจำ ซึ่งไม่ใช่จำนวนน้อย

วันนั้น ผมตัดสินใจไปที่บ้านหลังนั้นเพื่ออธิฐาน พอไปถึงผมจอดรถ ดับเครื่อง กลับรู้สึกว่า พอตกดึกกลับไม่เหมือนตอนกลางวันเลยและต่างจากคืนอื่นที่เคยไปดู รู้สึกแปลกๆ วังเวง เกิดความกลัวอย่างบอกไม่ถูก แต่ผมก็ยกมือไหว้และอธิฐานว่าถ้าเป็นของผมขอให้ทุกอย่างราบรื่น แล้วโทรไปคุยกับนายหน้าซึ่งผมจะยื่นคำขาดขอทำสัญญาจะซื้อจะขายให้ชัดเจนโดยเราพร้อมที่จะโอนเงินให้ทันที แต่นายหน้าปฏิเสธและบอกว่าทุกอย่างที่เคยคุยกันยกเลิกทั้งหมดแล้วก็ตัดสาย ผมก็เลยกลับ

วันต่อมา ด้วยความที่ชอบทำเล ผมจึงสืบหาได้เบอร์เจ้าของบ้านและได้พูดคุยกันว่า ผมอยากได้บ้านหลังนี้ ต้องการทำสัญญาด้วยโดยตรง โดยจะกันส่วนของนายหน้าเอาไว้ให้ ซึ่งผมจะขอคำตอบตอนเย็นวันรุ่งขึ้น แต่เป็นเรื่องบังเอิญหรือไม่ก็ไม่ทราบ คืนนั้นผมกลับฝันว่าได้ไปที่บ้านหลังดังกล่าว ยืนด้านหลังบ้าน มีความรู้สึกเย็น วังเวง น่ากลัว แล้วผมเข้าไปในบ้านขึ้นบันได ระหว่างที่ขึ้น ความรู้สึกกลัวก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนถึงชั้น 3 ในฝันผมรู้สึกกลัวมากจนวิ่งลงมาชั้นล่างและเหมือนหนีอะไรสักอย่างออกจากบ้านหลังนั้น แล้วผมตกใจตื่นขึ้นมาประมาณตี 4 รู้สึกไม่สบายใจในการซื้อบ้านหลังนี้ จนท้ายสุดตัดสินใจ ก่อนจะถึงนัดตอนเย็น ผมโทรไปบอกเจ้าของบ้านว่าผมไม่ซื้อบ้านหลังนี้แล้ว

บ้านหลังนี้ไม่มีคนอาศัยอยู่ บ้านเก่า ภายในบ้านมีศาลเจ้าที่คนจีนวางบนพื้น และเพราะสภาพบ้านเก่ามาก ถ้าซื้อมาก็คงต้องทุบแล้วสร้างใหม่

เพื่อนๆ เคยมีประสบการณ์แบบนี้มาแชร์กันหน่อยครับ
ผมไม่แน่ใจว่า ผมคิดไปเองหรือปล่าว และตัดสินใจพลาดมั้ยที่ไม่ได้ซื้อบ้าน เพราะผมเสียเวลาไปดูมาหลายอย่าง และทำเลค่อนข้างดีมาก

จากคุณ : เจย์
เขียนเมื่อ : 9 ธ.ค. 52 16:28:15 A:210.86.128.83 X: TicketID:150170

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com