Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*****รบกวนคุณ pinhead2000 และผู้รู้ท่านอื่นๆ เรื่องการเดินไฟในบ้านค่ะ******  

พอดีกำลังปลูกบ้านใหม่ เป็นบ้าน 2 ชั้นค่ะ เรื่องไฟฟ้า ได้ตกลงกับช่างไฟว่าจะเดินร้อยท่อทั้งบ้าน และมีสาย ground ซื่งช่างก็คิดค่าแรงจุดละ 160 บาท แต่ค่าของให้เราเป็นคนออก

ที่นี้ตอนไปซื้อสายไฟ ช่างจดให้มาดังนี้ค่ะ
- 1 x 16  1 ม้วน
- 2 x 4/2.5   1 ม้วน
- 2 x 2.5/1.5   3 ม้วน
- 2 x 2.5   1 ม้วน
- 2 x 1.5   1 ม้วน
- 1 x 10   1 ม้วน

จึงสอบถามผู้รู้ว่า

1. spec สายไฟดังกล่าวเป็นสาย VAF ใช่ไหมคะ

2. สาย VAF เดินในท่อ PVC สีเหลืองได้ ทนกว่าสายTHW (ช่างบอกมาจริงรึเปล่าคะ)

3. ถ้าจะเดินรอยท่อ PVC เฉพาะที่ฝังผนังเป็น THW และเหนือฝ้า เป็น VAF ใส่ในรางจะดีหรือไม่ (ช่างบอกว่าถ้ามีปัญหาภายหลังจะตรวจหาได้ง่ายกว่า)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่สละเวลามาช่วยตอบหรือให้ความรู้ค่ะ

ปล. แก้ไขคำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 14 ธ.ค. 52 11:28:21

จากคุณ : BNN4220
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 52 11:14:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com