Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องบิวท์อิน และวัสดุที่ใช้ทำหน่อยครับ  

ไม้โครงที่ใช้ทำบิวท์นี่ ส่วนใหญ่จะเป็นไม้อะไรครับ ถ้าเป็นพวกไม้ มะค่า ไม้เต็ง หรือไม้ยาง คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับถ้าเทียบกับ สักจ๊อย หรือ สยา
ไม้อัดกรุหน้า นี่ ถ้าเป็นไม้อัดบีช เทียบกับ อัดสัก ต่างกันมากมั๊ยครับ ในแง่ ความแข็งแรง ราคา และคุณภาพที่จะใช้ทำสีพ่น

พอดีได้ราคามาคร่าวๆ เค้าตีมาให้ ตกเมตรละ 19000 ใช้วัสดุโครง เป็นไม้ อาจจะ มะค่า หรือ ไม้ยาง หรือ ไม้เต็ง น่ะครับ (คุยคร่าวๆ ยังไม่รู้ว่า ตัวไหนแน่)
ส่วนไม้กรุ เป็นอัดบีช ซึ่งผมก็เพิ่งเคยได้ยิน ช่างเค้าบอกว่า ทำสีพ่น ดีกว่า อัดสัก (อันนี้ เคยมาถามที่นี่ ได้คำตอบว่า อัดสัก เรียบทำสีง่ายที่สุด)

ถามเรื่องสี อีกนิดครับ เวลาเคลียร์แบบกับช่างนี่ เรื่องสีพ่นนี่ เราจะจิ้มดูที่แคตตาลอก เลยได้หรือป่าวครับ ส่วนใหญ่เค้าใช้สียี่ห้อไหนกันครับ
เงาด้าน เราจะอธิบายเค้าอย่างไรครับ หรือว่า เค้าควรจะมี ตัวอย่างสีที่พ่นมาให้เราดู

ขอบคุณครับ

จากคุณ : พ่อหมี
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 52 17:08:14 A:192.165.213.18 X: TicketID:201938

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com