Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท่อน้ำยาแอร์ เดินมีมุมเลี้ยวมากๆ มีผลทำให้รั่วง่ายไหมครับ  

ท่อน้ำยาแอร์ เดินมีมุมเลี้ยวมากๆ มีผลทำให้รั่วง่ายไหมครับ

เดิมผมติดแอร์ โดยเอาตัวคอมฯ ไว้ที่หน้าห้องที่ 2
แต่แอร์ ใช้อยู่ที่ห้องที่ 1

แล้วก็ให้ช่างเดินท่อต่างๆ ลัดเลาะเลี้ยวไปตามผนังบ้าน
ปรากฏว่า เดินไปประมาณ 6 เลี้ยว
(ไม่นับที่หักมุมเข้าเครื่อง และเข้าคอมฯ)

ช่างที่ติดตั้งไม่ได้เตือนอะไรมาก
แค่แจ้งว่า คอมฯ อาจจะทำงานหนัก เปลื่องไฟกว่าที่ควรจะเป็นนิดหน่อย

ผมก็ ok

แต่ หลังจากติดไปเมื่อเดือน 6 ใช้ได้ไม่ถึง 2 เดือน
ไม่ได้เปิดทุกวันด้วย น้ำยาหมด
เรียกช่างครั้งที่ 1 ช่างแจ้งเฉยๆ ว่าท่อน้ำยา
ตรงที่ต่อเข้าคอมฯ มันรั่ว แก้ไขแล้ว จบไป โดยไม่มีคำเตือนอะไรเพิ่ม

ใช้ไปอีกหน่อย ไม่เกิน 2 เดือนอีกแล้ว ไม่ได้เปิดทุกวันเช่นเคย
ก็ไม่เย็นอีก ทีนี้ ช่างเข้ามารอบที่ 2
บอกว่าอาการเดิม
แต่มารอบนี้ เค้าติงผมว่า เดินแบบนี้
อาจจะทำให้มีแรงดันมากกว่าปกติ มันเลยรั่ว
และเดินแบบนี้ บ. อาจจะไม่รับประกัน ถ้าคอมฯ เสีย
(อ่าว ... ทีแรก ไม่เห็นเตือน)
แต่ในรอบ 2 ก็แก้ไขให้ และยืนยันว่า ok ไม่รั่วแล้ว แน่นอน

จนมาเมื่อคืน หลังจากผ่านมาไม่ถึง 2 เดือนอีกแล้ว
มันไม่เย็นอีกแล้วครับ

ยังไม่ได้ตามช่าง แค่มาถามในบอร์ดก่อนว่า

มันเป็นไปได้ใช่ไหม ที่มุมเลี้ยวมากๆ
ทำให้แรงดันในท่อมาก (ก็น่าจะจริง)

แต่ มันไม่มีทางแก้ให้ไม่รั่วบ้างเหรอครับ
หรือต้องย้ายคอมฯ มาหน้าห้องที่ควรจะเป็น...

จากคุณ : วาซุตะคุง v( ^o^ )v
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 52 07:26:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com