Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ ค่าน้ำ 2,600 บาท รบกวนผู้รู้เรื่องการการต่อปั๊มน้ำ ช่วยเหลือด้วยครับ +++  

....หลังจากที่ผมยื่นเรื่องผ่านในการขอกู้ซื้อบ้านเสร็จแล้ว ก็ได้ย้ายเข้ามาอยู่
ช่วงเดือนกันยายน หลังจากนั้นต้นเดือนตุลาคมช่างของโครงการได้เข้าติดตั้งปั๊มน้ำให้ สิ้นเดือนตุลาคมผมเสียค่าน้ำ 760 บาท ก็ไม่ได้เอะใจอะไรมากนัก

...ช่วงนั้นคิดว่าตัวผมผิดเองที่ลืมปิดวาล์วน้ำ ก็มีการแจ้งเรื่องให้ช่างโครงการ
ทราบตามปกติ (ให้ช่างมาอธิบายการทำงานของปั๊ม) หลังจากนั้นสิ้นเดือนพฤศจิกายน บิลค่าน้ำเรียกเก็บที่ 2,600 บาท T____T

...หลังจากนั้นผมได้ติดต่อช่างโครงการให้เข้ามาดูอีกครั้ง แต่ช่างบอกว่าระบบทุกอย่างเป็นปกติ แต่ที่แปลกคือ เมื่อบ้านข้างๆ ทำการเปิดน้ำแล้วปิด มิเตอร์ที่บ้านผมจะหมุนประมาณ 3-4 รอบ

...ผมได้เดินทางเข้าไปที่ประปา (แหลมฉบัง) เพื่อแจ้งเรื่องให้ประปาทราบ วันรุ่งขึ้นประปาเข้ามาตรวจสอบมิเตอร์ และระบบน้ำและได้แจ้งว่ามิเตอร์ไม่ได้ผิดปกติ ที่หมุนหลังจากบ้านหลังอื่นปิดน้ำแล้วนั้น เป็นเรื่องปกติ

...ล่าสุดเมื่อคืน (14-12-09) ผมและพี่ในโครงการ ลองตรวจสอบระบบน้ำและวาล์วน้ำอีกครั้ง มีเรื่องผิดสังเกตและสงสัยหลายเรื่องครับ รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์และอธิบายให้ทราบด้วยครับ

..แผนผังการไหล และจุดต่อของน้ำประปา

จากคุณ : สายลมอิสาน
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 52 10:32:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com