Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยทีค่ะ ปัญหาปูนเปลือยขัดมันค่ะ  

ห้องน้ำที่ทำเป็นปูนขัดมันค่ะ (ส่วนอาบ)
ช่างฉาบผนังสำหรับปูกระเบื้องเอาไว้ก่อนแล้ว แล้วเอาปูนที่ใช้สำหรับก่ออิฐมวลเบามาฉาบบางค่ะ บางมากๆ ไม่น่าจะเกิน 0.5 - 1 cm. (ปูนหน้าถุงมีรูปลูกดิ่งสีแดง)

ปัญหาคือ

1. ความจริงแล้ว การทำผนังปูนเปลือยขัดมัน ทำแบบนี้ถูกต้องไหมคะ หรือควรจะฉาบหนาแล้วปั่นให้ขึ้นมัน ไม่ต้องมาฉาบบางอีกรอบ(ช่างบอกว่า หากฉาบหนาจะแตกร้าว)
2. ความหนาของการฉาบบางแล้วขัดมันแบบนี้ บางจุดเอามือเคาะๆแล้วมันดังแบบเปราะๆอ่ะค่ะ
(อธิบายไม่ถูกเหมือนเสียงกระเบื้องโปร่ง) ปกติรึเปล่าคะ?
3. รอยร้าวบนผนังที่เกิดขึ้น จะเกิดหลังจากฉาบเลยรึเปล่าคะ (1-2 วัน) มันมีรอบร้าวเป็นบางจุดค่ะ แบบนี้ปกติไหมคะ แล้วในระยะยาว จะมีปัญหาแตกร้าวมากขึ้นเป็นวงกว้างไหมคะ
จุดที่ต้องติดก็อก ที่แขวนฝักบัว ตอกตะปูแล้วมันจะแตกไหมคะ
4. เนื่องจากเป็นงานขัดมันที่อยู่ตรงส่วนยืนอาบ การหาตัวเคลือบผิวหน้าเพื่อกันซึมกันเชื้อรา สามารถเลือกแบบด้านได้ไหมคะ ประสิทธิภาพจะสู้แบบเงาแว่บๆได้ไหมคะ

หรือควรเปลี่ยนไปเลือกเป็นกระเบื้องดีไหมคะ แต่ใจชอบปูนเปลือยมาก ช่างทำออกมาแล้วก็สวยดี แต่กลัวเรื่องซึม+รา น่ะค่ะ (เรื่องแตกลายงา พอรับได้)

แก้ไขเมื่อ 16 ธ.ค. 52 00:18:36

แก้ไขเมื่อ 15 ธ.ค. 52 23:01:24

จากคุณ : ฮิปโปฟันผุ
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 52 22:56:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com