Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนคุณต้นโพธิ์ ต้นไทร หน่อยนะค่ะ  

ตอนนี้บ้านอยู่ในช่วงการเดินสายไฟค่ะ อีกไม่นาน ก็จะทำปั๊มน้ำ กับวางท่อ

แล้ว แต่ตอนนี้ยังคิดไม่ตกเรื่องปั๊มน้ำค่ะ เนื่องจากผู้รับเหมา แนะนำให้เราใช้

ปั๊มน้ำสองชุด คือ ชุดแรกอยู่ตรงหน้าห้องแม่บ้าน ที่ชั้น 1 ส่วนชุดที่สองจะ

อยู่ชั้นสอง ตรงตำแหน่งวางปั๊มน้ำค่ะ ซึ่งเราคิดว่า ถ้าสามารถวางไว้ที่ชั้น

สองจุดเดียวได้ก็จะดีมากน่ะค่ะ แต่ก็กังวลว่าชั้น 1 น้ำจะไม่แรง เลยยังตัดสินใจไม่ถูก ค่ะ

อ้อ เราเดินน้ำแบบสองระบบค่ะคือ แบบแรกเดินน้ำเข้าแทงค์น้ำ กับอีกอันเป็นเดินท่อตรงเข้าส่วนครัวน่ะค่ะ

สิ่งที่ผู้รับเหมาแนะนำคือ 1. ปั๊มน้ำ ต้องใช้สองชุด และวัตต์ต้องเท่ากันคือ 250 W.

และเวลาเดิน แบบแรกเดินเข้าปั๊มเพื่อให้ปั๊ม ปั๊มน้ำสำหรับใช้งานที่ชั้น 1 ทั้งหมด

แบบอีกอันให้ปั๊มอันแรก ปั๊มน้ำขึ้นชั้นสอง เพื่อเข้าแทงค์ (ประมาณนี้ค่ะ)และให้ปั๊มที่ชั้นสอง ปั๊มน้ำใช้ชั้น 2 และ 3

2. ไม่สามารถใช้ปั๊มน้ำตัวเดียวได้เพราะ ถ้าใช้ 300 W. ไปเลย กลัวท่อจะแตกค่ะ(เราไม่ทราบขนาดท่อค่ะ)

สิ่งที่ต้องการถามคือ    1. เราสามารถใช้ปั๊ม 1 ชุดที่ขนาด 300 W. ได้หรือไม่ค่ะ และจะต้องวางตรงตำแหน่งไหนค่ะ

2. ถ้าจำเป็นต้องใช้ ปั๊มน้ำ 2 ชุด เราสามารถใช้ตัวที่มีขนาดต่างกันได้หรือไม่ค่ะ เช่น 130 W กับ 280 W.

3. ตรงหน้าห้องแม่บ้านเราจะมีเครื่องซักผ้าอยู่หน้าห้อง (ใกล้ปั๊มน้ำ)

เราต้องใส่ตัวปรับแรงดันน้ำ(เรียกว่าอะไรค่ะ) เพื่อให้น้ำไม่เข้าเครื่องแรงเกินไปได้หรือไม่ค่ะ

4. ห้องน้ำมีทั้งหมด 6 ห้อง (รวมห้องแม่บ้านแล้ว) มีคนอยู่อาศัยรวม 10 คน ใช้แทงค์น้ำขนาด 2000 ลิตร พอมั้ยค่ะ

และระหว่างแทงค์น้ำ PE (รุ่นที่เป็นแบบ nano) เปรียบเทียบกับแทงค์สแตนเลส แบบไหนดีกว่ากันค่ะ

จากคุณ : peung_p
เขียนเมื่อ : 26 ธ.ค. 52 15:24:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com