Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านหลังนี้...ที่พ่อช่วยเลือก  

เราเริ่มอ่านข้อมูลในห้องชายคา และแอบเป็น secret admirer ใน Blog ของเพื่อนๆ หลายคนในห้องนี้ตั้งแต่ที่รู้ว่าแฟนกำลังมองหาซื้อบ้าน สำหรับสร้างครอบครัวด้วยกัน...ตลอดระยะเวลาเกือบ 1 ปีที่ผ่านมา ลำพังเรา 2 คน คงไม่สามารถตระเวนดูบ้านตามที่ต่างๆ เองได้ ถ้าไม่มีพ่อแม่ พี่ๆและน้องๆ คอยช่วยเหลือ ขับรถตระเวนดูบ้าน และให้คำแนะนำต่างๆ ทั้งเรื่องทำเล ทิศทางลม วัสดุที่ใช้ และอื่นๆ อีกมากมาย...

จากคุณ : Plearnie
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 53 23:48:57

ความคิดเห็นที่ 59

อ่านแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ
เพราะคุณพ่อเราก็จากไปแบบยังไม่ได้พูดอะไรกันซักคำเหมือนกัน แต่ได้ดูแลท่านอยู่หลายปี
คุณพ่อเราเสียเพราะกล้ามเนื้อหัวใจวายเฉียบพลัน ปั๊มแล้วก็ไม่สามารถช่วยได้

เสียใจด้วยกับการจากไปของท่านนะค่ะ แต่ความทรงจำดีๆยังมีอยู่ในบ้านหลังนี้นะค่ะ
ดูแลตกแต่งให้สวยงามนะค่ะ แล้วมาโชว์ให้พวกเราห้องชายคาดูด้วยนะค่ะ

จากคุณ : byrd_r
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 15:36:01

ความคิดเห็นที่ 60

ตามมาเสียน้ำตาอีกคน พ่อเราก็เพิ่งเสียเมื่อ 4 ธ.ค. 52 นี้หมือนกัน
พ่อเราก็คล้าย ๆ กะเจ้าของกระทู้เลยเป็นที่ปรึกษาให้เราทุก ๆ เรื่อง

บ้านสวยดีค่ะตกแต่งเสร็จแล้วเอาภาพมาฝากบ้างนะคะ

จากคุณ : nrukthin
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 15:39:32

ความคิดเห็นที่ 61

RIP ค่ะ ...

ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ ... เศร้ามากค่ะ ...

บ้านสวยมาก ... ขอให้มีความสุข ในบ้าน หลังที่พ่อเลือกให้ และเติบโต ต่อไป ในแนวทางที่สวยงามนะคะ ...

ขอส่งกำลังใจให้ค่ะ

จากคุณ : -- somebody else --
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 15:43:25

ความคิดเห็นที่ 62

ยินดีกับบ้านใหม่ และขอแสดงความเสียใจเรื่องคุณพ่อด้วยค่ะ ขอให้ จขกท. เข้มแข็ง และมีความสุขกับบ้านหลังใหม่ค่ะ

ป่ะป๊าของดิฉันก็คุมงานก่อสร้างบ้านเดี่ยวหลังแรกของครอบครัวเองตั้งแต่ต้น ป๊าเลือกกระเบื้องและวัสดุต่างๆด้วยตนเอง หาซื้อของมาทำสวนเอง ปลูกต้นไม้เอง ลงน้ำยาเคลือบระแนงไม้เอง ...สร้างบ้านอยู่นานถึง 2 ปีเต็ม จนเข้าอยู่บ้านใหม่เมื่อเดือน พ.ค. 2550 แล้วป๊าก็จากครอบครัวไปอย่างสงบที่บ้านตนเองเมื่อเดือน พค. 2551 (ตอนนั้นอยู่ ICU ที่พญาไท 2 แต่ป๊าบอกให้พากลับบ้านหลังนี้ซึ่งอยู่ ตจว. พอกลับมาเจอลูกหลานพร้อมหน้าพร้อมตาป๊าก็จากไปเลยค่ะ)

อยากบอกป๊าว่าพอป๊าไม่อยู่สนามหญ้ามันไม่งามอ่ะ ทางเดินที่ป๊าทำมันก็ไม่สวยเหมือนก่อน ต้นไม้ก็รกไปหมด ปลามันก็ทะยอยตายไปทีละตัวจนตอนนี้ไม่เหลือแล้วเพราะระบบกรองที่ป๊าคิดและทำขึ้นมาเองมันเสียอ่ะ พวกเราเลยเลี้ยงเต่าแทน อ่อ..ถ้าตอนนี้ป๊ายังอยู่ป๊าคงต้องอารมณ์เสียกับลูกสาวคนนี้อีกแล้วแหล่ะ ที่ทำให้มีสมาชิกใหม่งอกขึ้นมาในบ้านอีกตัว (ปอมเมอเรเนียน 4 ตัวแล้วค่ะ)... ขอโทษนะป๊า ที่ดูแลทุกอย่างได้ไม่ดีเท่าตอนที่ป๊าอยู่

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 53 16:13:37

จากคุณ : FherFah
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 16:07:17

ความคิดเห็นที่ 63

เราเพิ่งเผาคุณแม่ไปตอนสิ้นปีเหมือนกัน
ยังมีอีกตั้งหลายอย่างที่เรายังไม่ได้ทำให้แม่
เสียใจด้วยนะคะ
ขอให้อยู่อย่างมีความสุขในบ้านหลังนี้นะคะ
คุณพ่อของคุณจขกท. คงมองลงมาอย่างมีความสุขแน่ๆ

จากคุณ : jumpka
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 16:07:37

ความคิดเห็นที่ 64

อ่านแล้วน้ำตาคลอ เราคนรักพ่อ

แง้

วันแต่งงาน แม่บุญธรรมเราเจอพ่อ ก็เข้าไปพูดคุยด้วย

แม่บุญธรรมเป็นห่วงเรื่องภาระของบ้านเรา

เค้าถามพ่อว่า รู้ว่าลูกสาวคนเล็กจะแต่งงานออกจากบ้าน

เหลือแต่ลูกสาวคนโตคนเดียว พ่อแม่ก็อยู่ต่างจังหวัด

ทำไมต้องซื้อบ้านหลังใหญ่อีก เป็นภาระเปล่าๆ ซื้อคอนโดเล็กๆให้ลูกสาวคนโตอยู่ก็ได้

บ้านหลังนี้เราเองก็ค้านตั้งแต่ซื้อ จะซื้อทำไม เราจะแต่งงานออกจากบ้านอยู่แล้ว

.
.
.

แม่บุญธรรมมาเล่าให้ฟังที่พ่อตอบมา เราน้ำตาซึม

"พ่อบอกว่า ต้องซื้อไว้ อนาคตผู้ชายมันจะรักลูกเราเท่าพ่อไหมไม่รู้ ถ้ามันเลิกกันวันไหน มันจะได้กลับมามีบ้าน มีห้องของตัวเองอยู่  อย่างน้อยก็บ้านมัน"

รักพ่อจัง

จากคุณ : Cuddle
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 16:09:57

ความคิดเห็นที่ 65

เสียใจเรื่องคุณพ่อด้วยนะคะ

บ้านน่ารักมาก ถ้าแต่งเสร็จแล้วอย่าลืมเอามาให้ชมอีกนะคะ

จากคุณ : น้องเปิ่น
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 16:42:13

ความคิดเห็นที่ 66

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ
และขอขอบคุณที่สะกดความรู้สึกเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อเตือนใจผู้อื่นค่ะ

บ้านสวยมากๆ คุณพ่อท่านคงภูมิใจในตัวคุณมาก คุณเข้มแข็งมากค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ สู้

จากคุณ : N'Honey
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 17:16:00

ความคิดเห็นที่ 67

เข้ามาเป็นกำลังใจค่ะ สู้สู้นะคะ บ้านสวยมากค่ะ

จากคุณ : ชัยชัย (ชัยชัย)
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 17:22:00

ความคิดเห็นที่ 68

เสียใจกับการจากไปของคุณพ่อด้วยนะคะ

จากคุณ : อุ่นละไม
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 18:14:22

ความคิดเห็นที่ 69  

ขอแสดงความเสียใจด้วยคะ เข้มแข็งนะคะ

จากคุณ : aoy.mu
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 19:02:19

ความคิดเห็นที่ 70

เศร้าอ่ะ...ไม่สามารถอ่านต่อจนจบได้

เสียใจด้วยนะคะกับการจากไปของท่าน...เราเองก็ไม่ได้อยู่กับพ่อ คิดถึงท่านเหมือนกัน

จากคุณ : กีกี้ที่รัก
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 19:03:06

ความคิดเห็นที่ 71

อ่านเรื่องของจขกท.แล้วน้ำตาซึม....คิดถึงพ่อ
วันนี้....วันที่เรากำลังปลูกบ้านหลังนี้
เราก็ไม่มีพ่อแล้วเหมือนกัน

จากคุณ : บลูไมก้า (bluemiga)
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 19:38:33

ความคิดเห็นที่ 72

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

จากคุณ : JAuthor
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 21:13:30

ความคิดเห็นที่ 73  

ทำให้นึกถึง ปะป๊า เลยแฮะ....สิ่งที่เราได้นำมาใช้ในการพิจารณาบ้านใหม่ที่ซื้อและจะเข้าอยู่วันที่ 20 นี้....ล้วนเป็นประสบการณ์ ที่เคยตามป๊า มาทำบ้านหลังที่อยู่ตอนนี้....ตั้งแต่การมาดูงาน ระหว่างที่ช่างทำ...การวิ่งซื้อลิโพฯ...การจ่ายเงินให้ช่าง...การออกแบบพื้นที่และระบบต่างๆ....ซึ่งบ้านที่อยู่ปัจจุบัน....ไม่เคยมีปัญหา...ระบบไฟและน้ำเลย....ไม่ว่าจะเป็นน้ำดีหรือน้ำทิ้ง......ต้องขอบคุณปะป๊า....และม่าม๊าที่ดูแลเรามาเป็นอย่างดีตลอด...จนกระทั่งเราได้มีครอบครัว...และมีโอกาสได้นำความรู้ที่ ป๊าและม๊า สั่งสอน..มาใช้......แต่สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอก ป๊า ซึ่งเสียไป 8 ปีแล้ว....ว่าป๊าคือคนที่ ลูกๆ และม๊า รัก....และคิดถึงเสมอ.....ไม่ต้องห่วง..ถึงแม้ว่า...ลูกซื้อบ้านหลังใหม่แล้ว....แต่ก้อจะยังคงทำหน้าที่ ดูแล ม๊า ให้ดี...เหมือน ป๊ายังอยู่..
เพราะ........................ป๊า....ยังอยู่....กับลูกๆและ ม๊า ทุกเวลา...และตลอดไป..............................รักและคิดถึงป๊านะ...........

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่...ทำให้ทุกๆคน....ได้รู้สึกว่า....รักป๊า มากขนาดไหน

จากคุณ : ช้างน้อยๆ
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 21:13:44 A:124.122.200.149 X: TicketID:230467

ความคิดเห็นที่ 74

เสียใจด้วยนะครับ ดูแลรักษาบ้านหลังนี้ให้ดี ๆนะครับ

จากคุณ : พิณแคนแดนอิสาน
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 21:26:50

ความคิดเห็นที่ 75

เสียใจกับการจากๆไปของ พ่อ ครับ

แต่ผมดีใจด้วยที่บ้านหลังนี้  มาจากความรักของคนหลายคน   อย่างน้อย ไม่ว่า กี่ปี ผ่านไป  บ้านหลังนี้จะอยู่ในความทรงจำ ดีๆตลอดไป

จากคุณ : PuKaChino
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 21:32:23

ความคิดเห็นที่ 76

ขอความแสดงความดีใจกับบ้านหลังใหม่ด้วยนะครับ

ผมก็เคยหาบ้านเหมือนกันครับ ผมยังจำความรู้สึกนั้นได้ดีอยู่เลยครับ  บ้านที่

ถูกใจก็ซื้อไม่ไหว,บ้านที่ซื้อไหวก็ไม่ถูกใจในทำเล  เหนื่อยมากครับกว่าจะ

ได้บ้านสักหลัง      ,ขอแสดงความเสียใจกับคุณพ่อด้วยครับ  อ่านแล้วทำให้

ผมรักคุณพ่อมากขึ้นอีกเยอะเลย   (หลังไมค์ไปตอบมาหน่อยนะครับ)

จากคุณ : Jumbo_kj
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 21:35:37

ความคิดเห็นที่ 77

พูดไม่่ออกเลย ไม่รู้จะโพสว่าอะไรดี มันรู้สึกตันๆ ยังไงไม่รู้....

จากคุณ : mangginoon
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 21:53:01

ความคิดเห็นที่ 78

อ่านแล้วซึ้ง ไม่รู้ว่าจะเขียนว่าไร
ขอแสดงความเสียใจกับคุณพ่อด้วยครับ
แต่ทำให้ใคร่คนหนึ่งนึกถึงพระคุณของบุพการี

จากคุณ : thiti_tos2001
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 22:10:23

ความคิดเห็นที่ 79  

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะกับเรื่องของคุณพ่อ

แต่คิดว่าท่านได้เลือกบ้านที่วิเศษสุดให้กับลูกสาวสุดที่รักอย่างคุณเพื่อให้คุณอยู่อย่างมีความสุข   ขอให้มีความสุขมากๆกับบ้านหลังนี้นะคะ

อ่านแล้วร้องไห้เลย ขี้แง

จากคุณ : เด็กดื้อ (lovemoo)
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 22:12:41

ความคิดเห็นที่ 80  

ไม่รู้ว่าจะกล่าวคำว่ายินดีกับบ้านใหม่หรือเสียใจกับเรื่องของคุณพ่อ เพราะเพิ่งเกิดเหตุการณ์คล้ายๆกัน คือ ภรรยาคลอดลูกวันที่ 8 แล้ว พ่อภรรยาเสียวันที่ 9 พูดไม่ออกครับ คนนึงมา อีกคน นึงไป แล้วไม่รู้ว่าจะเสียใจหรือดีใจ สุดท้าย เสียใจด้วยครับ

จากคุณ : หนุ่มสมองใส
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 23:15:15

ความคิดเห็นที่ 81

ขอเสียใจด้วยคนครับ เข้มแข็งและแสดงให้คุณพ่อเห็นว่า เราจะดูแลตัวเองให้ดี เหมือนกับที่คุณพ่อดูแลเราตลอดมา

จากคุณ : VANGOGH109
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 00:15:15

ความคิดเห็นที่ 82

อ่านแล้วคิดถึงพ่อที่ต่างจังหวัดเลย เสียใจด้วยนะคะ แต่สิ่งที่พ่อฝากไว้คือ

ความรักและเลือกสิ่งที่ดีให้แก่ลูก บ้านนี้คงเป็นบ้านแห่งความทรงจำของคุณ

และครอบครัวใหม่ของคุณตลอดไป

จากคุณ : ราดหน้าครถม
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 00:43:51

ความคิดเห็นที่ 83  

อ่านตอนแรก ชื่นชมครอบครัวคุณมาก

เพราะอย่างน้อยก็มีคุณพ่อช่วยชี้แนะ

แต่ตอนท้ายเสียใจด้วยนะจ๊ะ

แต่ก็ยังมีสิ่งดี ดีในความทรงจำของบ้านหลังนี้

เราเองเสียพ่อ กับแม่ตอนอายุ 11 ขวบ

แต่ก็ยังจำสิ่งดี ดี ที่แม่ และพ่อมีให้เสมอมา

ถ้าใครยังไม่เคยกอดพ่อ และแม่ ก็ขอให้ก่อน

ท่านก่อนที่จะไม่มีให้กอดจ้า

จากคุณ : checgo (ji-ju)
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 01:14:53

ความคิดเห็นที่ 84

เราจะเป็นคนรักพ่อรักแม่มาก หลังจากที่เป็นเด็กเกเร ทำให้ท่านเสียใจอยู่เนือง ๆ

จนวันที่เราต้องเลี้ยงลูกเองนั่นแหละ ถึงได้รู้ว่ากว่าจะเลี้ยงมาได้นี่เหนื่อยสุด ๆ
ปกติจะเข้มแข็ง แต่อ่านกระทู้นี้ต้องอ่านถึง 2 ครั้ง ร้องไห้ไปเช็ดน้ำตาไป

เราบอกกับลูกอยู่เสมอว่า วันที่เราจากไปอย่าร้องไห้ เพราะนั่นมันเป็นเรื่องที่ทุกคนต้องเจอ ลูกต้องเข็มแข็งให้แม่เห็น

อยากบอกจขกท.ว่า ความทรงจำที่ดี ๆ กับเรื่องบ้านเรื่องคุณพ่อที่ช่วยเลือกให้ ขอให้ใช้พลังนี้เป็นแรงผลัก เพื่อให้ก้าวเดินไปข้างหน้าให้ได้นะคะ

เข้มแข็งไว้ค่ะ...มันเป็นสัจธรรม เวลาจะช่วยให้อะไรต่อมิอะไรดีขึ้น
ขอให้จขกท.สุขภาพกายใจแข็งแรง เดินไปข้างหน้า เพราะคุณพ่ออยู่ไม่ไกลจากคุณค่ะ ท่านอยู่ในใจของคุณตลอด......จริงไม๊ค่ะ

จากคุณ : NN2704
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 07:52:24

ความคิดเห็นที่ 85

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ คุณพ่อเลือกบ้านได้สวยและน่าอยู่มาก ๆ เลยค่ะ

จากคุณ : น้องธรรมคุณ1
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 09:27:20

ความคิดเห็นที่ 86

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ..

จากคุณ : ผ่านมาอาลัย (ไผ่แผ่วพริ้ว)
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 09:30:36

ความคิดเห็นที่ 87

ขอแสดงความเสียใจเรื่องคุณพ่อด้วยครับ..

จากคุณ : tyong
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 09:41:39

ความคิดเห็นที่ 88

บ้านของเจ้าของกระทู้เป็นบ้านที่มีความทรงจำที่งดงามมาก  อ่านกระทู้นี้แล้ว เรารักพ่อแม่ขึ้นมาอีกเป็นกอง

จากคุณ : Eve_in_Eden
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 10:05:42

ความคิดเห็นที่ 89

แสดงความเสียใจกับการจากไปของคุณพ่อครับ และยินดีกับบ้านใหม่ ซึ่งเป็นที่ ที่คุณจะได้ระลึกถึงท่านตลอดไป

จากคุณ : loving1
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 10:38:16

ความคิดเห็นที่ 90

RIP แด่คุณพ่อนะคะ

และก็แสดงความยินดีกับบ้านหลังใหม่อันน่ารัก และอบอุ่นด้วยค่ะ

ดาว

จากคุณ : มดตะแง้ว
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 11:12:56

ความคิดเห็นที่ 91

อ่านแรกๆยังนึกถึงบ้านหลังแรกที่พยายามซื้อกันทั้งที่พ่อไม่เห็นด้วย และนึกว่า เออ มันละม้ายบ้านหลังแรกของเรา กำลังนึกดีใจกับจขกท.และความรักน่ารักๆของพ่อกับลูก เฮ้อ จบลงแบบเศร้าๆจนได้

ผมว่าพ่อจากไปอย่างสบายใจว่าลูกได้ก้าวมาถึงจุดที่พ่อวาดหวังไว้นะครับ จัดสวน ปลูกต้นไม้ ต้นมะยม ก็คงพอจะให้ความรู้สึกได้ว่าพ่ออยู่ช่วยดูแลสวน และคุณตลอดไป

เสียใจด้วยครับ

จากคุณ : Double07
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 13:36:43

ความคิดเห็นที่ 92

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งกับเจ้าของกระทู้ครับ เรื่องราวของคุณพ่อของคุณทำให้เรารักคุณพ่อของเราขึ้นอีกมากครับ

ขอแสดงความเสียใจอีกทีครับ และขอบคุณที่ทำให้ผมรักพ่อมากขึ้น

จากคุณ : oh wow
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 14:48:29

ความคิดเห็นที่ 93

ผมก็มีประสบการณ์คล้ายๆ จขกท. ครับ คุณแม่ผมท่านอยากมีบ้านเป็นของตัวเอง แต่ในขณะนั้นผมยังไม่มีความสามารถในการซื้อบ้านได้ เพราะเรียนอยู่ แล้วท่านก็มาจากไปตอนผมอยู่ปี 3 ตอนที่ซื้อบ้านหลังแรกก็นึกถึงแต่เรื่องท่านตลอดเลยครับ อยากให้ท่านมาเห็นความสำเร็จของเรา เข้าใจ จขกท. ครับและขอเป็นกำลังใจให้เช่นกัน

จากคุณ : แฟนผมเป็นยอดมนุษย์
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 14:57:37

ความคิดเห็นที่ 94

เข้ามาแสดงความเสียใจด้วยค่ะ

ขอให้เข้มแข็ง

เราเชื่อว่าป๊ะป๋าของคุณจขกท.คงยิ้มน้อยยิ้มใหญ่อยู่บนสวรรค์ที่คุณได้อยุ่ในบ้านที่ท่านเลือกให้

ขอให้บ้านหลังใหม่ อบอวลไปด้วยความรักตลอดไปนะคะ

ปล ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ น้ำตาจะไหล

จากคุณ : Hellbluegirl
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 15:02:41

ความคิดเห็นที่ 95

อ่านแล้วน้ำตาซึมค่ะ นึกถึงเราเลย เราตัดสินใจซื้อบ้านหลังนี้เพราะว่าแม่อยากให้มีบ้านของตัวเองซักที ไม่ต้องไปเช่าเค้า เสียดายตังค์ จนวันที่แม่ป่วยเป็นมะเร็งตับ ซึ่งมันมาเมื่อไหร่แม่ไม่รู้ตัวเลย มารู้อีกทีก็เหลือเวลาอีกแค่ไม่เท่าไหร่ และเป็นช่วงจังหวะที่เราก็ตัดสินใจดูบ้านอีกคร้ง และตัดสินใจซื้อบ้านที่อยู่ปัจจุบัน วันที่กู้แบงค์ผ่าน เรารีบโทรไปบอกแม่ แม่ดีใจกับเราด้วยน้ำเสียงที่เหนื่อยอ่อน วันที่ 25 พย 51 แม่ต้องเดินทางไปที่สกลนคร ที่วัดคำประมง และเราตั้งใจว่าอยากให้แม่เห็นบ้านที่แม่อยากให้เรามี แต่แม่ต้องไปที่รพ. แทน และหลังจากนั้น แม่ก็ต้องอยู่ที่รพ. ตลอดจนวันสุดท้ายของชีวิตแม่ แม่จ๋าเสียดายจังที่แม่ไม่ได้เห็นบ้าน แต่แม่สบายใจได้แล้วนะ
รักแม่มากที่สุด

จากคุณ : NaMaldives (NaMaldives)
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 15:02:57

ความคิดเห็นที่ 96

เข้ามาขอบคุณทุกความคิดเห็นและทุกกำลังใจอีกครั้งค่ะ... เรื่องราวของเพื่อนๆ และข้อความส่งกำลังใจจากทุกคนในห้องนี้ทำให้เรารู้สึกดี และอ่านไปร้องไห้ไปเช่นเดียวกันค่ะ
ขอบคุณทุกคนอีกครั้งสำหรับมิตรภาพ และการแบ่งปันเรื่องราวดีๆ เพื่อเป็นกำลังให้เราและเพื่อนๆ อีกหลายคนในห้องนี้ได้ยืนหยัดต่อไปค่ะ....
ถ้ามีโอกาส....สัญญาว่าเราจะถ่ายรูปบ้านหลังนี้มาฝากทุกคนอีกครั้งค่ะ...

คุณ FherFah : บ้านสวยมากค่ะ...เราไม่แปลกใจเลยที่ทำไมคุณป๊าของคุณ FherFah ถึงต้องการกลับบ้านในวาระสุดท้ายของชีวิต ท่านคงต้องการหลับและจากไปในบ้านที่ท่านรัก และสร้างมาจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเองนะคะ...

------------------
สำหรับเรา...คุณพ่อจากไปกระะทันหันเพราะอาการเลือดออกในสมอง...เราเสียใจเหมือนกันที่ ณ เวลานั้น พ่อเราไม่ได้อยู่ที่บ้าน และไม่ได้เห็นกระเบื้องชายคาหน้าบ้านอันใหม่ที่พ่อกำลังให้ช่างเปลี่ยนใหม่ให้....

วันที่ไปรับพ่อจาก รพ. เพื่อไปทำพิธีต่อที่วัด....ความกลัวที่เราต้องขึ้นรถของมูลนิธิหมดไป เมื่อเรารู้ว่าเราต้องทำหน้าที่ซื้อทางให้พ่อ และบอกทางพ่อ....เพื่อพาพ่อกลับบ้าน…

พี่คนขับรถช่วยทำเวลาให้ ดีมาก...เราจึงยังพอมีเวลาเหลือก่อนที่จะพาพ่อไปทำพิธีที่วัด...เราเลยตกลงกับพี่ๆน้องๆว่า เราจะให้รถวนพาพ่อไปหน้าบ้านสักพักนึง....เพื่อให้พ่อได้เห็นบ้านหลังแรกและหลังเดียวในชีวิตที่พ่อสร้างมากับแม่เป็นครั้งสุดท้าย....น้องชายที่คอยดูแลงานทำชายคาหน้าบ้านให้พ่อ โทรมาบอกเราว่า ถ้าถึงหน้าบ้านแล้ว ช่วยบอกพ่อเรื่องชายคาหน้าบ้านให้ด้วย...

ตอนรถชะลอจอดที่หน้าบ้าน....เราบอกพ่อว่า “พ่อ...ถึงบ้านแล้วนะ น้องทำชายคาหน้าบ้านให้พ่อใหม่ตามที่พ่อต้องการแล้ว...แต่สีเพี้ยนไปนิดนึง เดี๋ยวน้องจะให้ช่างแก้ไขให้นะพ่อ”...

เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 15:59:22

ความคิดเห็นที่ 97

บ้านหลังแรกในชีวิตพ่อ และชายคาหน้าบ้านชั้นล่าง ....ที่พ่ออยากได้

เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 15:59:54

ความคิดเห็นที่ 98

จำความได้ว่า....ครอบครัวเราอาศัยอยู่ในบ้านของหลวงตั้งแต่เราเกิด....20 กว่าปีผ่านไป พ่อกับแม่เริ่มมีกำลังซื้อบ้านหลังแรกและหลังเดียวในชีวิตของพ่อเพื่อให้ลูกๆ ทั้ง 5 คนของพ่อได้อยู่อย่างสุขสบายจนวันนี้...

เมื่อ 4 ปีที่แล้วหลังจากน้องชายคนเล็กเรียนจบ...พ่อเราในวัย 55 ก็เริ่มมีกำลังซื้อรถยนต์คันแรกในชีวิตของพ่อ เพื่อให้ครอบครัวได้ใช้เดินทางไปไหนมาไหนได้สะดวกขึ้น...จำได้ว่าพ่อขับรถยนต์คันนี้แค่ 2-3 ครั้ง เพราะพ่อบอกว่าพ่อแก่แล้ว สายตาไม่ดี....เรารู้ว่าจริงๆ แล้วพ่อไม่มั่นใจ และเป็นห่วงว่าตัวเองจะทำรถเสียหายต่างหาก...พ่อจึงยังชอบขับมอเตอร์ไซค์คันเล็กๆ คันเดิมตลอดเวลา…

รถยนต์คันแรกและคันเดียวในชีวิตพ่อ...

เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 16:01:04

ความคิดเห็นที่ 99

พ่อพูดเสมอว่า “ในการสร้างครอบครัวนั้น...สมาชิกรุ่นใหม่ๆ ของครอบครัวจะต้องมีความเป็นอยู่ และเจริญก้าวหน้ายิ่งๆ ขึ้นไป จึงจะถือว่าครอบครัวประสบความสำเร็จ”…พ่อจึงทำทุกอย่างเพื่อให้ลูกๆ ทั้ง 5 คนของพ่อมีชีวิต และความเป็นอยู่ที่ดีกว่าพ่อเสมอมา...

จำได้ว่า....ตั้งแต่เล็กจนโต พ่อชอบพูดประโยคหนึ่งให้เราฟังเสมอว่า....
“ถ้าพ่อขี่สามล้อ...ลูกต้องขี่มอเตอร์ไซค์รับจ้าง…
ถ้าพ่อเป็นภารโรง...ลูกต้องเป็นครูน้อย...
ถ้าพ่อเป็นครูน้อย...ลูกต้องเป็นครูใหญ่...”

นี่คงเป็นเหตุผลที่....เราคนนี้ จากที่เคยเป็นเด็กธรรมดาๆ คนนึงที่เติบโตมาด้วยน้ำพักน้ำแรงของพ่อที่เป็นคนทำงานรถไฟ...ได้กลายมาเป็นคนทำงานในองค์กรที่ประกอบธุรกิจเกี่ยวกับการบินในวันนี้....เราไม่ได้คิดว่าเรายิ่งใหญ่กว่าพ่อ แต่หน้าที่การงานที่ดีที่เราได้รับในวันนี้ทำให้เราได้ระลึกเสมอว่า พ่อได้ทำหน้าที่ “พ่อ” ได้อย่างสมบูรณ์แบบและจากไปอย่างสง่างามที่สุด.......

ความสำเร็จทุกอย่างของเราในวันนี้มาจากพ่อและแม่ของเรา....ผู้มีพระคุณที่เราขอยกผลพวงของความดีทั้งหมดที่เราทำมาตลอดทั้งชีวิตให้ด้วยความเต็มใจ....

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งสำหรับกำลังใจนะคะ...ขอให้เพื่อนๆ ทุกคนพบเจอแต่สิ่งดีงาม และมีความสุขในบ้านกับครอบครัวอันเป็นที่รักตลอดไปค่ะ...

แก้ไขเมื่อ 07 ม.ค. 53 21:56:30

แก้ไขเมื่อ 07 ม.ค. 53 16:54:06

แก้ไขเมื่อ 07 ม.ค. 53 16:53:05

แก้ไขเมื่อ 07 ม.ค. 53 16:16:14

เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 16:03:11

ความคิดเห็นที่ 100

เจ้าของกระทู้ สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้

และก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ เพราะเรื่องราวของเจ้าของกระทู้
ช่วยเตือนสติ ว่าให้เรารีบทำในสิ่งที่ตั้งใจไว้ อย่ารอ.... ขอบคุณนะคะ

จากคุณ : kkl
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 16:12:27

ความคิดเห็นที่ 101

//ร้องให้

จากคุณ : กัญจน์ญภา
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 16:47:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com