Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดู IDEO ทำกับบ้านผมอย่างนี้สิครับ...!!!  

คือบ้านผมอยู่ติดกับพื้นที่ก่อสร้างของ IDEO ราชปรารภครับ (ชิดกันเลย)
(ดูรูปได้ด้านล่างนะครับ)

ก่อนหน้านี้สัก1-2เดือน ทางก่อสร้างเค้าก็ทำรั้วผมแยกกับตัวบ้านมาครั้งนึงแล้วครับ ซึ่งความรับผิดชอบของเขาก็คือ " แค่เอาปูนมาเติมตรงส่วนที่แยกให้มันเต็ม" ตามรูปใน คห.ที่8  เพียงแค่นั้นครับ ความรับผิดชอบของบริษัทยักษ์ใหญ่ในวงการคอนโดที่ชื่อ IDEO

เพียงแค่ทำความเสียหายกับบ้านของผม แล้วไม่มีความรับผิดชอบอื่น ไม่ว่าจะจ่ายค่าเสียหาย หรือค่าชดเชยต่างๆ ก็แย่แล้ว มาถึงวันนี้ IDEO ก็ได้ทำร้านบ้านของผมอีกครั้ง และหนักกว่าเดิม (ดูความเสียหายได้ตามรูปด้านล่างนะครับ) คราวนี้นอกจากทำให้พื้นแยกแล้วยังทำท่อน้ำPVC แตกด้วยครับ ซึ่งตอนนี้ทาง IDEO ยังไม่ได้มาแก้ไขอะไร ไม่รู้จะมาเทปูนใส่รูหรือรอยแยกให้อีกหรือเปล่า (ซึ่งผมรู้สึกชอบคุณมากเลย!!!) เดี๋ยวพอทำแยกอีกก็คงมาเทปูนใส่ให้อีก

ผมไม่รู้หรอกครับว่ากรณีนี้จะเป็นบริษัทรับเหมาก่อสร้างอะไร หรือใครที่ไหน แต่ในเมื่อโครงการนี้เป็นชื่อของ IDEO ผมก็ต้องขอเอ่ยถึง IDEO นะครับ และที่ผมนำเรื่องนี้มาโพสก็เพื่อให้เห็นว่า ความรับผิดชอบของ IDEO เป็นยังไง และเมื่อคุณซื้อคอนโดไปแล้วไม่ได้เหมือนในห้องตัวอย่าง หรือมีสิ่งชำรุด ฯลฯ ความรับผิดชอบของ IDEO ก็คงเป็นอย่างนั้น แต่อย่างไรก็ตามผมก็ไม่ได้บอกว่า IDEO ทุกสาขาจะเป็นอย่างนี้นะครับ แต่ละที่คงมีผู้บริหารต่างกัน บางที่อาจจะดีก็ได้ (อาจจะนะครับ) แต่ที่ผมเอ่ยถึงในกรณีนี้คือ IDEO VERVE!!

ยังไงจะซื้ออะไรก็ดูดีๆด้วยนะครับ โชคดีครับ

ขอบคุณที่รับฟังครับ

----------------------------

แจ้งความคืบหน้าครับ 13 มค 53

หลังจากที่ผ่านมาได้1วัน ได้ทั้งกำลังใจจากหลายๆท่าน และคำแนะนำที่เป็นประโยชน์หลายๆอย่าง ทำให้ผมและที่บ้านพอจะเห็นภาพและรู้ว่าควรจะเริ่มต้นดำเนินการอย่างไร

แต่ทางบ้านยังไม่ทันได้เริ่มดำเนินการตามคำแนะนำต่าง  วันนี้ทาง IDEO โดยมีวิศวกรผู้ควบคุมการก่อสร้าง กับที่ปรึกษาโครงการ ได้มาหาที่บ้านเอง ประมาณช่วงเวลาเที่ยง โดยเข้าใจว่ามีท่านๆหนึ่ง(ไม่ทราบว่าคือใคร) ซึ่งคงได้อ่าน รับฟังความเดือดร้อนจากกระทู้นี้ไป และได้โทรไปแจ้งยังฝ่ายขายถึงเรื่องราวดังกล่าว ทางIDEOและผู้บริหารจึงได้ทราบและติดต่อมา  จึงอยากจะขอขอบคุณท่านนั้นจริงๆครับ

ช่วงที่ทางIDEOได้มา ได้ติดต่อกับผู้ใหญ่ที่บ้าน โดยตอนนั้นผมเองไม่ได้อยู่บ้าน จึงได้ฟังมากจากผู้ใหญ่ที่บ้านอีกทีโดยได้ความวดังนี้

-ทางIDEO จะทำการซ่อมแซมรั้วและพื้นให้หลังจากได้ถอนชิฟไพน์ออกไป และจะใส่สารเคมีสักอย่างเทลงไป 10 เมตร (ผมก็ไม่ทราบว่าคืออะไรในวงการก่อสร้าง) และรอให้แห้งเพื่อป้องกันดินจากทางบ้านผมไหลออกไป

-ทางIDEO จะทำรั้วกั้นฝุ่นจากเดิมที่เป็นรั้วชั่วคราวสแลน70% เป็นผนังเเผ่นเหล็กเมทัลชีืทแทน

-และทางIDEO จะปรึกษากับบริษัทประกัน โดยจะมาติดต่ออีกครั้งภายในเดือนนี้

-ทางIDEO ได้ขออนุญาตทำงานจนถึงตี2 เป็นระยะเวลา10วัน เพื่อที่จะได้ดำเนินการขั้นตอนนั้นให้เสร็จไปทีเดียว (ผมเองก็ไม่ทราบว่าคือขั้นตอนไหนของการก่อสร้าง) โดยทางผู้ใหญ่ที่บ้านได้ตกลงอนุญาตไป

ที่กล่าวข้างต้นคือสิ่งที่ทาง IDEO ได้แสดงมาความรับผิดชอบในเบื้องต้น ซึ่งผมเองและที่บ้านขอขอบคุณมากครับ

ผมอยากจะขอถามเพิ่มเติมจากหลายๆท่านๆในห้องนี้เพิ่มเติมหน่อยรครับว่า
นอกจากทำข้อตกลงดังกล่าวข้างต้นเป็นหนังสือ ลงลายมือชื่อแล้ว ยังมีอะไรเพิ่มเติมที่ควรจะให้ทางIDEO ดำเนินการอีกหรือเปล่าครับ และส่วนค่าเสียหาย ผมเข้าใจว่าวันนี้ทางIDEOคงไม่ได้คุยกับผู้ใหญ่ในเรื่องนี้ จึงอยากจะถามว่าผมควรเรียกค่าเสียหายหรือเปล่า หรือเป็นหน้าที่ของทางบริษัทประกันที่ทางIDEOจะติดต่อ และเค้าจะจัดการเรื่องค่าเสียหายให้เองรึเปล่าครับ

ขอบคุณทุกๆท่านในที่นี้อีกครั้งครับ ที่ทำให้ผมเองและที่บ้านสบายใจขึ้น และทำให้มีการดำเนินการจากทางฝ่าย IDEO และขอขอบคุณIDEOเช่นกันครับที่ได้มาแสดงความรับผิดชอบ

หากมีความคืบหน้ายังไง จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
ขอบคุณครับ

------------------------------------

แจ้งความคืบหน้าครั้งที่สองครับ

วันนี้ 15 มค 2553
        ทาง IDEO ได้นำเอกสารข้อตกลงสองฝ่ายหรือ Memorandum มาให้ผู้ใหญ่ที่บ้านเซ็น โดยมีข้อตกลงตามที่ได้กล่าวไว้แล้ว หรือตามภาพประกอบ ในคห.ที่85 และ 86 ครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 15 ม.ค. 53 14:31:23

แก้ไขเมื่อ 13 ม.ค. 53 21:39:51

แก้ไขเมื่อ 13 ม.ค. 53 21:38:07

จากคุณ : chumber
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 15:41:20

ความคิดเห็นที่ 17  

เอ่อ นั่นรั้วมันแค่แยก หรือรั้วกำลังจะล้มลงไปในบ่อดินกันแน่ครับ

ที่สำคัญตัวบ้าน จขกท อยู่ห่างรั้วไม่ถึงฟุต เท่ากับว่า IDEO เค้าขุดดินข้างตัวบ้านเลย

คุ้นๆ ว่าเคยมีข่าวบ้านทั้งหลังถล่มลงไปในบ่อดินที่ขุดแบบนี้มาแล้ว

จากคุณ : ..
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 16:51:39 A:203.144.130.176 X: TicketID:197822

ความคิดเห็นที่ 18  

ฟ้องร้องอย่างเดียวครับ

จากคุณ : Khuntha2009
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:08:08

ความคิดเห็นที่ 19

เฮ่ออออออ ทำไมมีแต่เรื่องนะ IDEO -*-

จากคุณ : sern007
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:11:07

ความคิดเห็นที่ 20

ดำเนินการทางกฎหมาย อย่างเร่งด่วน
เพราะแค่เริ่มต้น บ้านก็จะพังอยู่แล้ว ถ้าไม่ทำอะไรเลย
กว่าเค้าจะเสร็จ บ้านคุณจะพังไม่เหลือ แน่ๆ

จากคุณ : ลกซุน
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:27:37

ความคิดเห็นที่ 21

ดูรูปแรกๆ ยังไม่เท่าไหร่ ดูรูปหลังๆ อย่างกะบ้านจะถล่ม

จากคุณ : piganat
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:36:33

ความคิดเห็นที่ 22

ไม่น่าทำกันแบบนี้ ต้องคุยกันในชั้นศาล

จากคุณ : นายฉิม
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:45:23

ความคิดเห็นที่ 23

ถามเป็นความรู้ครับ ใครก็ได้ช่วยตอบที  แล้วมันจะมีวิธีไหน ที่จะไม่ให้เกิดรอยร้าวแบบนี้บ้างครับ   หรือว่า เจาะเข็มยังไง ก็ต้องเกิดปัญหา แล้วก็ต้องมาตามแก้กันอีกทีครับ

อยากทราบเป็นความรู้ไว้ครับ   เพราะมองอีกด้านถ้าผมเป็นผู้ประกอบการ คงไม่อยากมีปัญหากับใคร หรือตั้งใจสร้างความเดือดร้อนให้ใครทั้งนั้นครับ แต่จะทำยังไงให้ประนีประนอมที่สุดครับ   เพราะถ้าผมเป็นเจ้าของโครงการ ซึ่งต้องจ้างผู้รับเหมาอีกต่อหนึ่งอยู่แล้ว   แสดงว่าทางผู้ประกอบการต้องออกมารับผิดชอบ แล้วตามไล่เบี้ยกับทางผู้รับเหมาอีกทอดหนึ่งเอง ถูกไหมครับ

แก้ไขเมื่อ 12 ม.ค. 53 17:50:32

จากคุณ : landon
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:48:00

ความคิดเห็นที่ 24

เข้ามาให้กำลังใจ จขกท ก่อนคะ
เรื่องการแก้ปัญหา ต้องหา ผรม. ที่เราไว้ใจได้
มาดูมูลค่าความเสียหายคะ หลังจากนั้นหาทนายความ
เพื่อฟ้องร้องเรียกค่าเสียหาย และค่าชดเชยให้กับ จขกท

ยังไงก็ขอให้ทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีคะ

จากคุณ : nu_aorr
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:50:43

ความคิดเห็นที่ 25

โหวตสิครับ บริษัททำงานชุ่ยๆแบบนี้

จากคุณ : ผู้ชายลายสก๊อตต์
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 17:50:49

ความคิดเห็นที่ 26

โหวตไป...

จากคุณ : หมึกสด
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 18:06:20

ความคิดเห็นที่ 27

เข้ามารอใครบางคนครับ...ดูซิว่าจะเข้ามาขวางโลกเหมือนเคยหรือเปล่า haha

จากคุณ : นัยแว่น
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 18:25:37

ความคิดเห็นที่ 28

หาทนายยื่นฟ้องเรียกค่าเสียหาย
แล้วรอจนกว่าจะได้ค่าเสียหายมา แล้วค่อยทำการซ่อมแซม...แต่

ต้องทำหลังจากโครงการนี้ทำเสร็จแล้วนะคะ เพราะไม่งั้น คุณก็ทำอยู่อย่างนั้น...

บ้านพัง พร้อมโครงการสวยหรูผุดขึ้นข้่างบ้าน...

จากคุณ : ดวงตามังกร (ดวงตามังกร)
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 18:37:32

ความคิดเห็นที่ 29

ร้องศาลให้ระงับการก่อสร้างได้ครับ งานนี้ เขาไม่ได้ทำการป้องกันดินเคลื่อนตัวอย่างเพียงพอ รั้วเอียงไปแล้ว

จากคุณ : KittySP
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 18:38:48

ความคิดเห็นที่ 30

ขอบคุณทุกคห.มากเลยนะครับที่ช่วยรับฟัง

คือตอนแรกผมคิดว่า บ้านมันไม่น่าจะถล่มหรือล้มตามกำแพงไป เพราะเห็นผู้ใหญ่ที่บ้านบอกว่าบ้านหลังนี้เจาะเสาเข็มลึกถึง21เมตร คงไม่เป็นไรง่ายๆ ซึ่งผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันจะแข็งแรงจริงหรือเปล่า แต่ก็พออุ่นใจขึ้นมาบ้าง (เพราะไม่มีคามรู้ด้านนี้เลย) แต่พออ่านหลายคห.ดูแล้ว เกิดกลัวเลยว่าบ้านมันจะล้มขึ้นมาจริงๆ

แล้วถ้าเป็นอย่างนั้น เสาเข็มเท่านั้น21เมตร บ้านยังจะอยู่ได้มั้ยครับ ถ้ามีคอนโดสูง30กว่าชั้นขึ้นมาข้างๆ

แต่ที่จริงก่อนเค้าจะเริ่มทุบเริ่มเจาะ ทางบ้านผมก็เคยขอให้เค้าช่วยเปลี่ยนผ้าใบเขียวๆโปร่งๆตามรูปใน คห.2 ให่เป็นผ้าใบทึบๆ เผื่อมันจะกันฝุ่นได้ขึ้นหน่อย เค้าก็ไม่สนใจ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมให้ ก็เลยคิดว่าคุยไรไปเค้าก็คงไม่ทำให้ เพราะเค้าคงถือว่าทำตามกฎหมายหมดแล้วแล้วยิ่งเรียกค่าเสียหายกับเค้าเองก็คงยาก

ขอบคุณครับ

จากคุณ : จขกท. (chumber)
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 19:36:31

ความคิดเห็นที่ 31

ทำไมต้องมาขุดมาสร้างติดรั้วขนาดนี้

จากคุณ : s (scriptwriter)
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 19:37:27

ความคิดเห็นที่ 32  

เห็นแล้วหงุดหงิดแทนค่ะ

ต้องรีบทำอะไรสัก(หลาย)อย่าง  ไม่งั้นคงจะมีอะไรตามมาเยอะกว่านี้ค่ะ

จากคุณ : กระรอกตาหวาน (กระรอกตาหวาน)
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 19:40:31

ความคิดเห็นที่ 33

ทำทุเรสมาก

จากคุณ : นายตะแง้วศรี
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 19:48:47

ความคิดเห็นที่ 34  

ทำงานชุ่ยมาก

จากคุณ : เด็กอนามัย
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 19:55:41

ความคิดเห็นที่ 35

ช่วยโหวตค่ะ เห็นแล้วปวดตับเลย

ปล. บ้านเจ้าของกระทู้ทำเลแจ๋วมาก

จากคุณ : papa mama love u
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 20:18:19

ความคิดเห็นที่ 36  

มันเป็นเรื่องที่เปนปัญหาของบ้านเราที่อนุญาตให้สร้างกันแบบนี้ได้
และมาตราฐานที่ดีก็มี แต่ต้องการลดต้นทุน

มาบอกเข้าของกระทู้ว่า คุณสามารถติดต่อเพื่อเคลมค่าเสียหายกับ
บ.รับเหมาของโครงการได้ครับ โปรเจคใหญ่ๆแบบนี้ บ.ผู้รับเหมาเขาจะ
ซื้อประกันคุ้มครองความเสียหายแบบนี้เอาไว้หมดแล้ว

คนที่จะต้องเคลียร์กันก็คือ ผู้เสียหาย บ.รับเหมา บ.ที่ปรึกษา
และ บ.ที่รับประกันเอาไว้

การทำประกันโครงการก่อสร้าง เขาเรียกว่า construction all risks
หรือ CARs ครับ มันดีมากจนตามมาตรฐานเขาต้องคุ้มครองให้บ้านคุณด้วย
แต่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้

จากคุณ : siambinary
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 20:22:49

ความคิดเห็นที่ 37

ช่วยโหวตให้นะคะ

จากคุณ : หมูปิ้ง@do-truck
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 20:24:42

ความคิดเห็นที่ 38

ตอบ คคห 23 คงต้องใช้วิศวกรช่วย น่าจะช่วยได้ครับ

inlove

จากคุณ : Casper in Love
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 20:31:29

ความคิดเห็นที่ 39

โหวตค่ะ บ้านอยู่แถวนั้นเหมือนกัน ทำอย่างนี้แย่ค่ะ

จากคุณ : kitty_jeedy
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 20:44:48

ความคิดเห็นที่ 40

ไปร้องที่เขตเลยครับ เขามีฝ่ายรับเรื่องร้องเรียนพวกนี้อยู่แล้ว
ให้ทางเขตมาดูและนัดเจรจากับทางโครงการ
ถ้ามีบ้านอื่นที่ได้รับความเดือดร้อนด้วยก็ชวนกัน รวมพลังกันไป

จากคุณ : maxfour
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 20:59:24

ความคิดเห็นที่ 41

เห็นจากรูปถ่ายบ้านเจ้าของกระทู้ ทำให้นึกถึง

กรณีหนึ่ง เป็นคอนโดสูง 8ชั้น มีที่จอดรถใต้ดิน ที่ถนนปั้น สีลม
คอนโดนั้นได้ขุดดินเพื่อทำที่จอดรถใต้ดิน มีการทำผนังเหล็กกันดินไหลแล้ว

แต่ปรากฏว่า ได้ทำให้ตึกแถวทั้งหมดประมาณ10ห้อง เอียงไปทางพื้นที่คอนโดนั้น หลายองศา  
ผู้ที่อยู่อาศัยในตึกแถวนั้นได้ให้อาจาร์ยวิศวะ จากจุฬา
มาทำการสำรวจและคำนวนว่าจะมีความเสียหายหรือไม่
และทำการร้องเรียน ออกรายการทีวีด้วย
ความเสียหายที่เกิดขึ้นตอนนั้นก็คือ
วางของแล้วจะไหลไปตามพื้นที่เอียงได้เลย
ฝนตกที น้ำไหลเป็นน้ำตก

ผลปรากฏว่าคอนโดนั้นต้องระงับการก่อสร้างไปเกือบปี  
และยังต้องซื้อตึกแถวที่มีปัญหานั้นทั้งหมด

ส่วนในการแก้ปัญหาเรื่องตึกแถวเอียง
ไม่รู้ว่าทางคอนโดนั้นแก้ไขอย่างไรไม่ให้เอียงเพิ่มขึ้นอีกต่อไป

จากคุณ : taraytai
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 21:08:15

ความคิดเห็นที่ 42

เข้ามาโหวตครับ น่าเห็นใจจริงๆ

จากคุณ : Nal2usH
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 21:13:07

ความคิดเห็นที่ 43

เห็นด้วยครับ รีบดำเนินการก่อนเลย ถ้ามีลู่ทางให้เค้าระงับการก่อสร้างได้ ก็น่าจะเหมาะ
คงไม่ต้องเห็นใจบริษัทละครับ

จากคุณ : น้องปลาดาว
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 21:24:11

ความคิดเห็นที่ 44

เอ่อ ... แล้วบ้านจะพังมั๊ยเนี่ย

จากคุณ : Moody-Angle
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 21:35:53

ความคิดเห็นที่ 45

แอบแจมถามเป็นความรู้ครับ หาก จขกท. อยากฟ้องร้อง ขั้นตอนต้องมีอะไรบ้างครับ? สมมุติว่าเจรจาไม่สำเร็จ

1. ไปแจ้งความที่ สน.
2. ร้องเรียนเขต
3. หาทนาย
4. ให้ทนายยื่นฟ้องศาล (แพ่ง?)
5. ??

จากคุณ : naipui
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 21:55:01

ความคิดเห็นที่ 46

มันแยกได้น่ากลัวมากคะ

จากคุณ : อมยิ้มรสมะนาว
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 22:00:11

ความคิดเห็นที่ 47

อย่ารอให้บ้านล้มก่อนล่ะครับ ไม่คุ้มแน่

จากคุณ : alfajet
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 22:03:07

ความคิดเห็นที่ 48

น่ากลัวครับ

จากคุณ : KikuAnonae
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 22:13:38

ความคิดเห็นที่ 49  

ฟ้องศาลปกครองนี่ เอาได้ถึงขนาดระงับการก่อสร้างได้เลยนะครับ เขาต้องรีบเจรจากับ จขกท.ด่วนแน่นอน

ไม่ต้องห่วง ศาลปกครอง ของเขาแรงซะด้วย หุหุ

จากคุณ : powerlive
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 22:19:24

ความคิดเห็นที่ 50

มานั่งเป็นเพื่อน ต้องให้เค้ารับผิดชอบค่าเสียหายทั้งหมดนะครับ

จากคุณ : คอบอล
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 22:22:22

ความคิดเห็นที่ 51

ขอมาร่วมฟังเป็นกรณีตัวอย่าง ยังคิดๆอยู่ว่า ถ้าเกิดกับตัวเอง จะทำอย่างไร?

ขอให้กำลังใจ เจ้าของบ้านมีสติ ปกป้องสิทธิ์ตัวเองให้เต็มที่ครับ

ไม่รู้จะช่วยยังไงได้บ้าง? เห็นแล้ว เซ็งแทนเจ้าของบ้านเลยครับ ต้องทนไปอีกกี่นานเนี่ย?

เฮ้อออออออออ!!!!!!

จากคุณ : Thomas (vatis)
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 53 22:36:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com