Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือดีไซน์เนอร์น้องใหม่ด้วยค่ะ  

หนูเพิ่งหันมาทำงานออกแบบ (สถาปนิก) แบบฟรีแลนซ์ได้ไม่นานค่ะ

หลังจากทำกับบริษัทใหญ่มาพักนึง แต่เพราะต้องทำงานอยู่ที่บ้าน เลยต้องออกมา

ทำเองค่ะ ปกติหนูก็รับทำแต่ออกแบบภายใน (interior designer) และอาจจะมีรับเหมาด้วยถ้า

เพื่อนที่ทำรับเหมาอยู่อยากลงมาทำด้วยเป็นโปรเจกท์ๆไปค่ะ

ปกติก็ทำมาได้เรื่อยๆ 5-6 งานค่ะ มาเจองานล่าสุดนี่หนูอ่วมเลยค่ะ

หนูจะเล่าให้ฟังเพราะความอึดอัดใจอยากระบายค่ะ ไม่รู้จะไปปรึกษาใครดีเลยมาลองเล่าให้พี่ๆที่นี่ฟังค่ะ

งานล่าสุดนี้ที่ทำ หนูทำให้คนรู้จักค่ะ เป็นบ้านฝั่งพ่อพี่เขยหนูเอง เลยทำเพราะความเกรงใจค่ะ

และก็อยากได้งานด้วย ได้งานดีกว่าไม่มีงานจริงมั้ยคะ

ขอบข่ายของงานก็คือ หนูต้อง renovate ตึกแถวทั้งหลังของเขาใหม่ซึ่งเป็นตึกเก่ามากค่ะ เกิน 40 ปี

ซึ่งจะต้องทำงานระบบใหม่ทั้งหมดของอาคารด้วย รวมทั้งพื้นชั้นล่างที่เค้าจะยกพื้นสูงขึ้นเพื่อกันน้ำท่วม

ขึ้นอีก 60 ซม.(สูงมากใช่มั้ยคะ) จากงานระบบไปถึง จัด prop ยันชิ้นสุดท้ายเลยค่ะ

พอเราทำแบบเสร็จ เค้าก็ถูกใจแบบเรียบร้อย หนูก็ทำแบบก่อสร้างจนเสร็จสมบูรณ์

โดยงานทั้งหมดหนูทำโดยไม่มีสัญญา หรือเงินมัดจำอะไรก่อนทั้งสิ้นเลยค่ะ (ก็คนเป็นญาติกันนี่คะ

ทำไงได้ถึงไม่ใช่ญาติทางสายเลือด แต่เค้าก็บ้านเดียวกับพี่สาวหนู หนูก็เกรงใจค่ะ)

จนกระทั่งแบบเสร็จหมด เค้าก็อยากให้เราทำงานก่อสร้างด้วย ซึ่งหนูก็มีทีมช่างให้ค่ะ

ของเพื่อนที่เคยทำด้วยกันมาก็เลยให้เพื่อนรับส่วนนี้ไป โดยให้ประสานงานกับทางหนูแทนที่จะไปแยก

คุยกับลูกค้าเอง เหมือนหนูเป็นเทิร์นคีย์แหละค่ะ แต่ประเด็นเพราะว่าลูกค้าเป็นญาติเราเอง

เราก็เลยจะจัดการให้เองเลยเสร็จสรรพค่ะ แต่จะรู้ว่าพลาดก็สายแล้วล่ะค่ะ

จากคุณ : MacAddict
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 53 22:55:15 A:58.137.15.210 X: TicketID:249859

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com