Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เราโดนไปแล้ว ;_; ยกเค้าไซด์งานก่อสร้างระบาด ใครทำบ้านอยู่ระวังนะคะ  

เมื่อวันเด็กที่ผ่านมาไซด์งานที่บ้านโดยขโมยขึ้นค่ะ

ตอนแรกคุณนายที่บ้านบอกตอนเช้าว่า รู้มั้ยเนี่ยเมื่อคืนนี้มีคนขโมยเครื่องตัดเหล็กของช่างไปล่ะ......เราก็เออ โทรไปแสดงความเสียใจกับช่าง แล้วก็ออกจากบ้านไปงานวันเด็กกัน ว่าจะเอาลูกไปดูเครื่องบินบ่ายๆ ค่อยเข้ามาดูงาน.....ไปได้ครึ่งทาง ช่างโทรเข้ามาถาม "คุณจีนได้เข้ามาเอาของไปเปลี่ยน ไปเก็บที่บ้านหรือเปล่าครับ?" เออ เปล่าอ่ะค่ะ ของใหญ่ก็ทิ้งไว้ที่นั่นก็บอกไป ช่างก็ครับๆๆๆ แล้วก็วางสายไป ใจก็วูบเลย โดนแน่เลยตรู -*-

ซักพักช่างโทรมาย้ำอีก "ไม่ได้เอาไปไหนเลยแน่ๆ ใช่มั้ยครับ" ก็เลยกลับบ้านเลยดีกว่า ไม่ดูกันล่ะเครื่องบิน หมดอารมณ์

กลับมาถึงก็ใช่เลย

โดนหมด....พวกอุปกรณ์ครัวที่มันใหญ่ๆ ต้องทิ้งไว้เพื่อให้ช่างวัดไซส์เตรียมทำเคาเตอร์ เตา ฮู้ด ซิ้งค์ล้างจานหลุมใหญ่ พัดลมเพดาน สีน้ำมัน....ส่วนของช่างก็โดนไป เครื่องตัดเหล็ก สว่านไฟฟ้า และพวกอุปกรณ์อื่นๆ....โดนกันถ้วนหน้า จ๋อยไปตามๆ กัน

กลับมาเช็กรุ่น รายละเอียดไปแจ้งความที่สน.สอบสวนเบื้องต้น ตร.มาดูที่เกิดเหตุและสอบปากคำช่างเพิ่มเติม....พอดีที่อพาตเม้นท์ฝั่งตรงข้ามบ้านที่ทำอยู่มีกล้องวงจรปิดเลยตร.เลยขอเซฟข้อมูลไปเพิ่ม เห็นว่ามีรถกะบะน่าสงสัยมาจอดอยู่ประมาณ 20 นาที....ก็รอความคืบหน้ากันต่อไป

ปกติที่ไซด์งานเราจะมีช่างนอนค้างอยู่ 8 คน แต่ว่าคืนนั้นมีรถทรายมาส่งตอนกลางดึก (เห็นว่าต้องรอกะรถ) แล้วหลังจากนั้นช่างก็เข้านอนกัน ทำงานมาทั้งวันก็หลับตาย ไม่ได้รู้เรื่องอะไรกันเลย แล้วก็คงเพราะประมาทกันด้วย เพราะคนในซอยเราก็ค่อนข้างเอื้ออาทร ทักทายกับช่างพูดคุยกันดีทั้งนั้น ทำงานมาหลายเดือนก็ไม่มีอะไร ช่วงปีใหม่ไม่มีคนอยู่ก็ยังปลอดภัย แต่วันก่อนนั้นหลอดไฟหน้าบ้านแตก ก็ชะล่าใจยังไม่ได้เปลี่ยนไฟ ที่ไซด์งานไฟมืด ก็เลยโดนไปซะ

ตร.บอกว่าช่วงนี้พวกโจรไซด์งานกำลังระบาด โดนกันอยู่หลายราย อย่างวันก่อนน้าเราบอกว่าก็มีออกทีวีเป็นสกู๊ปข่าวว่าบางไซด์ที่ช่างตื่นมาเจอตอน"มัน"กำลังขน ถูกเอาปืนจ่อหัวแล้วขนของไปเกลี้ยงต่อหน้าต่อตา แถมไถเงินช่างไปกันอีกต่างหาก

สุดท้ายนี้ ก็อยากจะเตือนหลายๆ คนที่กำลังทำบ้านนะคะ ทั้งเจ้าของบ้านทั้งช่าง เก็บของดีๆ นะคะ และขอให้ปลอดภัยค่ะ

จากคุณ : Jeban
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 53 21:52:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com