Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาหน่อยค่ะ....จ้างเหมาสร้างบ้าน แล้วพื้นที่ใช้สอยหายไป  

เราจ้างเหมาผู้รับเหมา ในการสร้างบ้าน คสล. สองชั้น พื้นที่ใช้สอย 160 ตร.ม.
( กว้าง 8 ม. X ยาว 10 ม.)
โดยในแบบก่อสร้างที่แนบสัญญา การวัดพื้นที่ตกลงกันว่า วัดจากกึ่งกลางเสาไปกึ่งกลางเสา

พอมาตรวจวัดพื้นที่หน้างานจริง พื้นที่หายไป วัดพื้นที่ได้จริง 152.88 ตร.ม.
( กว้าง 7.8 ม. X ยาว 9.8 ม.)

ดังนั้นพื้นที่หายไปทั้งหมด 7.12 ตร.ม.

อยากขอคำแนะนำเพื่อนๆ ห้องชายคาเป็นข้อๆ ดังนี้นะคะ

1. เพื่อน ๆ ว่า สำหรับพื้นที่ที่หายไป เราควรหักเป็นเงิน หรือว่า ให้เค้าต่อเติมบ้านให้ได้พื้นที่ที่หายไปคืนมาดีคะ

ถ้าท่านใดมีความเห็นว่า ควรหักเงิน สำหรับพื้นที่ที่หายไป รบกวนตอบคำถามข้อ 2 ด้วยค่ะ

2. ราคาที่เหมาต่อพื้นที่ทั้งหมดเป็นเงิน 1,170,000 บาท ซึ่งราคานี้ไม่รวม ค่าเสาเข็ม ปั้นจั่น ประตู หน้าต่างทุกบาน

ดังนั้น ถ้าคิดราคาต่อ ตร.ม.  เฉพาะที่เหมาช่าง ( 1,170,000  บาท) มันจะตก ตร.ม. ละ 7312.50 บาท

คำถามคือ

เวลาเราหักเงิน ควรคิดจากราคาบ้านเต็ม ๆ ที่รวมค่า เสาเข็ม ปั้นจั่น หน้าต่าง ประตู  หรือว่า คิดแต่เฉพาะส่วนที่เหมาเค้าคะ

ในใจเราเราคิดว่า ถ้าแค่ที่เหมาช่าง  1,170,000  บ้านมันก้อเป็นหลังไม่ได้ เพราะไม่มีเสาเข็ม ไม่มีหน้าต่างประตู เค้าทำงานพลาด เค้าควรรับผิดชอบต่อบ้านทั้งหลัง

ด้วยความที่ไม่อยากคิดเองเออเองไปคนเดียว เลยมาถามเพื่อนๆ ห้องชายคาเพื่อขอความเห็นค่ะ

ตอนที่รู้แรกๆ ว่าพื้นที่หายไปนะ อยากให้ช่างทุบทิ้งสร้างใหม่เลย แต่ก้อดูจะโหดร้ายไป คงต้องไปสั่งให้ขุดเสาเข็มขึ้นมาตอกใหม่กันเลย เพราะพื้นที่คงหายไปตั้งแต่ปักหมุด ตอกเข็มค่ะ

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 53 13:44:21

จากคุณ : แซลมอนเทอริยากิ
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 53 13:42:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com